ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

สาธุ ขอให้น้องฝนได้งานเร็วๆนี้ค่ะ

2. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับคุณอ้อยที่ได้ปล่อยสัตว์และยินดีที่ก้าวหน้าในธรรมด้วยครับ

3. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

เอาใจช่วยคุณฝนด้วยคนครับ
    ขอให้ได้งานเร็ว ๆ ครับ

4. Lixalot's mummy

Lixalot's mummy ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

27 กุมภาพันธ์ 2009

อนุโมทนาด้วยค่ะ

กราบอนุโมทนากับคุณ Me, myself, คุณฝน และคุณอ้อย สำหรับธรรมทานที่นำมาแบ่งปันให้กับกัลยาณมิตรทุกท่านค่ะ

5. konkangwad

konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    กราบอนุโมทนาสาธุด้วยครับ

6. konkangwad

konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนากับทุกท่านที่ได้ทำบุญและท่านที่ปฏิบัติได้ก้าวหน้าขึ้น ขอเป็นแรงใจช่วยน้องฝนให้ได้งานด้วยครับ

7. วิมลรัตน์

วิมลรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2008
    กำลังฝึกอยู่ค่ะ จะพยายามทำให้ดีขี้น บางวันก็ใส บางวันก็มัวๆ เหมือนคำสอน
    เลย ว่าไม่มีไรยั่งยืน เกิดขึ้น ตั้งอยู๋ ดับไป

8. Me, myself

สาธุ ขอให้การปฏิบัติก้าวหน้าขึ้นนะคะ

9. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    เห็นหลายๆข้อความพูดถึงความก้าวหน้าของอ้อยแล้ว อ้อยก็แสนจะอายอ่ะค่ะ เพราะอ้อยเองก็ยังโง่ๆอยู่ แถมปัญญาก็ยังปลาทองอ่า

จริงๆแล้วลำพังตัวของอ้อยเอง การปฏิบัติก็ยังไม่ดีนักหรอกค่ะ อาศัยความเคารพในพระพุทธเจ้า พระธรรมของพระผู้มีพระภาคเจ้า พระสงฆ์ และครูบาอาจารย์

ที่รู้ที่เห็นได้นั้นก็เพราะบารมีของสมเด็จองค์ปฐมท่านเมตตา และได้รับบารมีจากพระศาสดาองค์ปัจจุบันเมตตาสอนธรรมะให้

ส่วนเรื่องอื่นๆนั้นอ้อยก็ไม่รู้ไม่เห็นหรอกค่ะ ^_^ จะรู้เห็นได้เฉพาะตอนที่พระศาสดาองค์ปัจจุบันกับสมเด็จองค์ปฐมถ่ายทอดธรรมะให้ฟังกับเรื่องที่ท่านคอยดูแลไม่ให้นอกลู่นอกทางเท่านั้นอ่ะค่ะ

อ้อยเองก็ยังจะต้องปรับปรุงแก้ไขอีกเยอะเลยค่ะ ยังเป็นละอ่อนน้อยค่อยๆคลานอยู่ ^_^
    เราจะไปด้วยกันนะคะ สู้ๆค่ะให้กำลังใจกัลยาณมิตรทุกท่านนะคะ ลงเรือลำเดียวกันแล้วอ่ะ

10. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    ธรรมทัศนาจรภาคอิสาน ของศูนย์พุทธศรัทธา
    มีบุญมาฝากให้ทุกท่านโมทนาครับ

เริ่มจากวัดป่าหนองหลุบ จ.ขอนแก่น เป็นวัดแรกครับ

ถวายสังฆทานและฟังธรรมจากพระอาจารย์กิตติศักดิ์ กิตติสาโร วัดป่าหนองหลุบ

ร่วมทำบุญสร้างพระไตรปิฏกฉบับที่คงทนที่สุดในโลก สร้างจากหินแกรนิต และจารึกอักษร
    ด้วยการพ่นทราย ซึ่งจะมีอายุคงทนหลายพันปี เพื่อสืบทอดพระพุทธศาสนาครบ ๕๐๐๐ ปี

เป็นเจ้าภาพสวดพระอภิธรรมถวาย หลวงตาพวง วัดศรีธรรมาราม จ. ยโสธร

ร่วมสร้างพระแก้วมรกตที่ใหญ่ที่สุดในโลก วัดป่าขันติธรรม จ.ศรีสะเกษ

พระแก้วมรกตจำลอง วัดป่าขันติธรรม

หลวงปู่สมบูรณ์ ขันติโก พระอาจารย์ของหลวงปู่เณรคำ ได้เมตตามารับสังฆทานและแสดงธรรม

ถวายสังฆทาน-ฟังธรรม จากหลวงปู่สมบูรณ์ ขันติโก วัดป่าขันติธรรม จ.ศรีสะเกษ

แวะทำบุญถวายหลวงปู่เครื่อง วัดสระกำแพงใหญ่ จ.ศรีสะเกษ

มุมพระอุโบสถ วัดสระกำแพงใหญ่

กราบสรีระ หลวงปู่เครื่อง วัดสระกำแพงใหญ่ ท่านมรณะภาพเมื่ออายุ ๙๙ ปี

ร่วมทำบุญสร้างพระนาคปรกใหญ่ที่สุดในโลก หน้าตักกว้าง ๗.๕ ม. วัดสระกำแพงใหญ่

ถวายสังฆทาน-ฟังธรรมจาก หลวงปู่หงษ์ ณ สุสานทุ่งมน วัดเพชรบุรี จ.สุรินทร์

พิพิธภัณฑ์ หลวงปู่หงษ์ พรหมปัญโญ วัดเพชรบุรี จ.สุรินทร์

ถวายสังฆทาน-ฟังธรรม ณ วัดป่าศิริสมบูรณ์ จ.บุรีรัมย์ เป็นวัดสุดท้าย

แวะกราบย่าโม เป็นการปิดท้ายรายการธรรมทัศนาจรภาคอิสาน ปี ๒๕๕๒

ขอทุกท่านได้โมทนามหากุศลในครั้งนี้ร่วมกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กรกฎาคม 2009
  11. cookieberry

cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับพี่ชนะด้วยนะคะ

12. ~อมริศา~

~อมริศา~ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับมหากุศลกับคุณชนะ สิริไพโรจน์ด้วยค่ะ

และขออนุโมทนาบุญกับผู้ปฏิบัติทุกท่านด้วยนะคะ

13. cookieberry

cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณทุกท่านมากนะคะสำหรับกำลังใจเรื่องงาน

14. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

มีความประสงค์จะร่วมทำบุญ ด้วย 100 บาท ครับ

ได้ข้อตกลงยังไง ยินดีร่วมบุญหมดจ้า ไม่มีปัญหา

ขอให้ผลบุญนี้จงส่งผลให้ทุกท่านเข้าถึงซึ่งพระนิพพานด้วยเทอญ

15. เจ๋วะรัฐถะ

ขออนุโมทนาในบุญกุศลที่คุณชนะและคณะธรรมทัศนาจรได้ปฏิบัติร่วมกันด้วยค่ะ
    สาธุค่ะ ^_^

16. เจ๋วะรัฐถะ

คุณ nuttadet สามารถโอนเงินร่วมทำบุญได้โดยตรงที่ธนาคารกสิกรไทย
    หมายเลขบัญชี 211 23 28796
    ชื่อบัญชี MR CHANA SIRI PAIROJN ค่ะ
    ขออนุโมทนาด้วยนะคะ ^_^

17. ต้องตา

ต้องตา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยครับ ผมอ่านกระทู้นี้เกือบทุกวัน ตอนนี้ผมเริ่มถือศิล 5 สวดมนต์ไหว้พระทุกวันและเริ่มหัดนั่งสมาธิด้วยตัวเองแล้วครับซึ่งเป็นผลมาจากคำแนะนำของพี่me myseif และท่านกัลยาณมิตรทุกท่านสุดท้ายขอให้ผลบุญที่เกิดจงช่วยหนุนนำท่านกัลยาณมิตรทุกท่านได้พบความสุขที่แท้จริงตามคำสอนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า

18. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

วันนี้ใส่บาตร ทำบุญตอนเช้ามาครับ
    ฝนก็ตก เปียกทั้งคน เปียกทั้งพระ

ก็ขออนุโมทนาสาธุบุญร่วมกันครับ สาธุ...

19. เจ๋วะรัฐถะ

13 ก.ค 52
    ตอนดึกของคืนวันที่ 13 ส่งจิตขึ้นไป ตั้งใจว่าจะขึ้นไปกราบพระศาสดา จะถามพระศาสดาเกี่ยวกับการปฏิบัติเพราะสงสัยในตัวเองว่าทำไมไปเร็วแบบนี้ เกรงว่าจะเป็นอุปาทาน ไม่แน่ใจตัวเองก็เลยว่าจะสอบถามพระศาสดาเพื่อความกระจ่าง เผื่อความโง่จะได้หลุดออกไปได้บ้าง
    พอขึ้นไปเห็นพระศาสดา กับพี่me,myself

อ้อย: กราบนมัสการพระศาสดาด้วยใจนอบน้อมเจ้าค่ะ (หันไปทางพี่me,myself) นึกว่าจะมาไม่ทันพี่ซะแล้ว

พระศาสดา: เจ้าสงสัยอะไรรึ

อ้อย: ก็สงสัยเรื่องการปฏิบัติของลูกว่ามันจริงหรือเปล่าหรือว่าฝันไปหรือว่าเป็นอุปาทานเจ้าค่ะ

พระศาสดา: (กระทืบเท้าชี้หน้า) อุวะ มาถึงขั้นนี้แล้วยังจะสงสัยอีกเร๊อะ

ส่วนพี่me,myselfก็นั่งหัวเราะคิกๆตัวสั่นกระเพื่อมอยู่ เอ แปลก ปกติพี่ออกจะเรียบร้อย ทำไมวันนี้พี่ไม่สำรวมอ่ะ

ตกใจเพราะไม่นึกว่าพระศาสดาจะกระทืบเท้าชี้หน้าและเสียงดังปานนี้ เอ สงสัยจะไม่ได้การแฮ่ะ เลยเพ่งจิตดู

เอ๊ย!!! ทำไมพระศาสดากับพี่me,myselfมีเขี้ยวงอกออกมาอ่ะเนี่ย

อ้อย: ท่านเป็นใครกันอ่ะ ไม่ใช่พระศาสดากับพี่me,myselfนี่นา

ตัวอะไรก็ไม่รู้ที่มีเขี้ยว พากันหัวเราะ แล้วหายวับไป

จะว่าเป็นยักษ์ก็ไม่แน่ใจ เพราะไม่รู้ว่ายักษ์ขึ้นมาบนพระนิพพานได้ด้วยเหรอ
    เลยสงสัยต่อไป มิได้กำหนดจิตไปกราบพระศาสดาสักกำ

รอถามพี่me,myselfดีกว่า ว่าตัวมีเขี้ยวคือตัวอะหยังอ่ะคะ งง ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กรกฎาคม 2009
  20. Me, myself

บททดสอบไงจ้ะ ถ้าผ่านได้ก็แสดงว่าไม่หลง แต่ก็ให้ระวังไว้ เดี๋ยวอาจจะมีมาเรื่อยๆ