ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    อนุโมทนาในความรู้ที่พี่มอบให้ค่ะ
    กราบขอบพระคุณพี่me,myselfมากๆค่ะ
    เกือบไปแล้วสิคะเนี่ย เกิดเชื่อแล้วฟังธรรมที่พระศาสดา(ปลอมตัวมา)สอนอ้อยคงแย่แน่เลย อ้อยยิ่งโง่ๆอยู่ด้วยอ่ะ [​IMG]

2. nahathai

nahathai เป็นที่รู้จักกันดี

มีเรื่องมหัศจรรย์เกิดขึ้นจริงๆเนาะ จะพยายามฝึกปฏิบัติให้ได้ แต่พออ่านวิธีปฏิบัติหลายๆวิธี บางทีไม่จำ และก็ไม่รู้ตัวเองว่าชอบแบบไหน คิดว่าตัวเองคงพึ่งเริ่มต้น และบุญเก่าคงจะน้อยนัก นั่งทุกวัน ได้แต่นี่งเฉยๆ นั่งเป็นนานๆ เป็นสองสามชั่วโมง ก็ไม่มีอะไร แต่ก็จะพยายามค่ะ คงจะทำไม่เป็น แต่สวดมนต์ขยันมากๆค่ะ ตอนนี้เวลาสวดมนต์ก็ระลึกถึงอาจารย์ me/myself ด้วยเผื่อบารมีของอาจารย์จะช่วยดึงขึ้นได้บ้าง
    อนุโมทนา สาธุกับทุกๆท่าน ขอมีบารมี สูงๆ ยิ่งขึ้นไป และแผ่บารมีช่วยผู้น้อยบารมีด้วยนะคะ

3. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    สวัสดีครับคุณอ้อย
    เรื่องนี้พระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษี ท่านเคยเล่าให้ฟังว่ามีอยู่ครั้ง
    ท่านได้พบพระพุทธเจ้า มาปรากฏให้เห็นรูปร่างหน้าตาเหมือนพระพุทธเจ้า
    แต่คำสอนผิดเพี้ยน ท่านจึงทราบว่าเป็นเทวบุตรมารปลอมมาทดสอบ
    พอหลวงพ่อรู้ทันภาพก็หายไป
    ดังนั้นให้ระวังเทวบุตรมาร พวกนี้เป็นเทวดาชั้นปรนิมฯ มีฤทธิ์มาก
    สามารถจะเนรมิตรภาพต่างๆ ได้ ถ้าไม่ตั้งสติพิจาณาให้ดีจะถูกหลอกได้
    การสังเกตต้องดูคำสอนว่าถูกต้องตามพระธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้า
    หรือไม่ ถ้าผิดเพี้ยนหรือสั่งให้เราทำในสิ่งที่ไม่ถูกต้อง ก็เป็นมารมาทดสอบครับ

4. suparbtom

suparbtom เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2009
    ขออนุโมทนากับทุกๆท่านครับ ผมเอาบุญมาฝากทุกๆท่านบ้างครับ คราวก่อนร่วมกับ พ่อ แม่ พี่น้อง ป้า อา แล้วก็เพื่อนๆ ถวายเทียนพรรษา หลอดไฟ สายไฟ ชุด ขาวสำหรับผู้ปฏิบัติ เครื่องดื่ม อาหาร อุปกรณ์ปลั๊กไฟ พอรวมยอดปรากฏเงินเหลือ เลยรวบรวมต่ออีกทำหนังสือสวดมนต์ให้ท่านอีก ผลบุญที่ข้าพเจ้า,ครอบครัว และเพื่อนๆได้ทำนี้ จงเป็นปัจจัยให้กัลยาณมิตรทุกๆท่านมีความสุข มีความเจริญก้าวหน้าในการปฏิบัติธรรมยิ่งขึ้นๆครับ...สาธุ....สาธุ...สาธุ...

5. พรพิสุทธิ์

พรพิสุทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

เอาบุญมาฝากอีกแล้ว วันนี้ไปถวายภัตตาหารเช้าที่วัดถ้ำมา.
    เมื่อวาน โอนเงินร่วมสร้างถนนเข้าวัดใน จ.บุรีรัมย์ 200 บาท
    โอนเงินบริจาคเป็นค่ายา-เวชภัณฑ์สงฆ์อาพาท กับสภากาชาดไทย 300 บาท
    ช่วงนี้ไม่รู้เป็นอะไร อยากจะปล่อยปลามาก แต่ยังไม่มีโอกาส ก็เลยได้แต่เอาข้าวไปโยนให้
    ปลากินที่คลองหลังบ้าน พอมาเมื่อวาน มีเพื่อนบ้านเอาปลามาให้แต่ 4 ตัว ปกติ ป้าเค้า
    จะเลือกเฉพาะตัวที่ตายมาให้ แต่ครั้งนี้แปลก..ปรากฏว่ามี 2 ตัวยังไม่ตาย ดีใจใหญ่เลย
    ได้ปล่อยปลาสมใจแล้ว 2 ตัว ไปดีนะเจ้าปลาน้อยเอ้ย อย่าให้เค้าจับได้อีกล่ะ

6. เจ๋วะรัฐถะ

กราบขอบพระคุณ คุณชนะมากๆค่ะสำหรับข้อมูล
    อ้อยไม่เคยทราบมาก่อนเลย จนมาเจอกับตัวเอง
    บอกตรงๆว่า ตกใจเหมือนกันน่ะค่ะ ทำไรไม่ถูกเลยลงมาตั้งหลักใหม่ก่อนค่ะ ^^ ต่อไปจะได้ระมัดระวังให้มากขึ้นค่ะ

7. เจ๋วะรัฐถะ

เป็นกำลังใจให้อีกหนึ่งแรงใจนะคะ ^_^

8. classic songs

classic songs เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2009
    ว้าว คุณอ้อยคะ
    หากพระศาสดาทรงมีเมตตาชี้แนะว่ากุศลกรรมใดทำให้คุณอ้อยก้าวหน้าเร็ว
    อย่าลืมบอกเคล็ดลับเป็นธรรมทานให้ดิฉันมั่งนะคะ ^_^

อ้าว อนุโมทนากลับมาแล้ว ปั่นต่อดีกว่า อิๆ

9. เจ๋วะรัฐถะ

คุณพี่wara43คะ
    เงินทำบุญในส่วนที่โอนมาเกินยอดที่แจ้งมานั้น
    พอดีวันนี้อ้อยได้เจอน้องสาวทางธรรมคนหนึ่งเค้ามาบอกบุญ
    ก็เลยถือโอกาสทำบุญร่วมสร้างซุ้มประตูโขง ให้กับวัดทางเชียงรายค่ะ
    เอารวมกันกับของอ้อยนะคะ^_^ และเอาบุญมาฝากทุกท่านด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กรกฎาคม 2009
  10. classic songs

classic songs เป็นที่รู้จักกันดี

โห พี่ขา หนูขอแสดงมุฑิตาจิตชื่นชมความสามารถของลูกพี่จากใจจริงเลยนะคะ

อย่างนี้ต้องยกให้แม่เลี้ยงมาเก่งนะเนี่ยยย ^_^

11. เจ๋วะรัฐถะ

เช้าวันที่ 14 ก.ค 52
    ทำสมาธิ ขึ้นไปกราบสมเด็จองค์ปฐม

อ้อย: กราบนมัสการสมเด็จด้วยใจนอบน้อมเจ้าค่ะ

<O:p</O:p
    สมเด็จองค์ปฐม: ปฏิบัติดีขึ้นแต่ขอจงอย่าประมาท เห็นมั๊ยพอแยกกันต่างคนต่างปฏิบัติ สติมาปัญญาก็เกิด ต่อไปให้เจ้าละสังโยชน์10เพิ่มขึ้น ตอนนี้เจ้าได้เพิ่มมาหลายข้อแล้ว หากยังติดขัดก็ให้ศึกษาแล้วทำความเข้าใจ ให้ถามเจ้าme,myselfด้วย เจ้าฝนก็ช่วยเจ้าได้

อ้อย: (กำลังจะถามอยู่พอดีว่ามีบางข้อที่ไม่เข้าใจ สมเด็จตอบก่อน) เจ้าค่ะ

สมเด็จ: แล้วเรื่องที่เจ้าสงสัยนั้น ให้ละความสงสัยในการปฏิบัติของตัวเองไป มาถึงขนาดนี้แล้วยังจะสงสัยโง่ๆอยู่อีก บุญบารมีเก่าของเจ้า เราจะค่อยๆทยอยให้ เหตุที่ไปได้เร็วเพราะเหตุนี้ แต่เจ้าก็ต้องเร่งสร้างบุญกุศลบำเพียรบารมีใหม่เพิ่มด้วย

อ้อย: น้อมรับเจ้าค่ะ

สมเด็จ: แล้ววันนี้ไม่ไปกราบพระศาสดาของเจ้ารึ

อ้อย: (เงียบ…. กลัวโดนพระศาสดาดุ)

สมเด็จ: เจ้าอย่าได้กลัวไปเลย พระศาสดาของเจ้าท่านอยากให้ลูกของท่านปฏิบัติดีก้าวหน้า เลยต้องงวดกับเจ้าและเจ้าme,myself แต่เจ้านี่มันติดเจ้าme,myselfมาก ขนาดห้ามทางหนึ่งยังจะทะลุไปอีกทางหนึ่ง เพราะแบบนี้เราจึงยังไม่ให้บุญบารมีเก่าให้กับเจ้าทั้งหมด จะค่อยๆทยอยให้

อ้อย: เจ้าค่ะ ต่อไปลูกจะปฏิบัติให้มาก พูดให้น้อยเจ้าค่ะ

สมเด็จ: ดีแล้ว (ชี้ลงไปข้างล่าง) เจ้าเห็นอะไรนั่นไหม

มองทะลุผ่านพรหมโลก เทวโลก มนุษย์โลกลงไปเห็นเปลวไฟลุกแดงโชติ จิตกำหนดรู้ว่า นั่นคือนรก

อ้อย: เห็นเจ้าค่ะ

สมเด็จ: เจ้าอยากไปเที่ยวไหม จะพาไป

อ้อย: ( ส่ายหัว) ไม่เอาเจ้าค่ะ ลูกไม่สงสัยเกี่ยวกับนรก สวรรค์ ขอเร่งปฏิบัติเพื่อมุ่งสู่พระนิพพานเพียงอย่างเดียวเจ้าค่ะ

สมเด็จ: (หัวเราะชอบใจ) ดีแล้ว บางคนมันสงสัยว่ามีจริงไหม ก็พาไปดู บางคนมันอยากรู้อยากเห็น เพราะมันไม่เชื่อก็มี

อ้อย: กลัวเห็นแล้วจะหดหู่เจ้าค่ะ กลัวจิตเศร้าหมองเจ้าค่ะ รู้ว่ามันไม่ดีก็ไม่อยากไปยุ่งเพราะกลัวด้วยเลยไม่ขอเฉียดใกล้เจ้าค่ะ

สมเด็จ: ดีแล้ว รู้แบบนี้ก็ให้ยึดศีล5ไว้เป็นประตูน้ำแข็งกั้นหนทางสู่นรก เพราะนรกมันร้อน หากผิดศีลข้อหนึ่ง ประตูก็แง้มออกนิดหนึ่ง ผิดหลายข้อก็แง้มออกกว้างหน่อย ไม่มีศีลเลยนี่ประตูนรกยิ่งเปิดกว้าง หากมีศีลครบ5ข้อ ประตูน้ำแข็งก็จะหนาทึบ มีความเย็น ไฟนรกก็ไม่สามารถลามเลียมาดึงเราลงไปได้

อ้อย: สาธุเจ้าค่ะ ลูกจะยึดศีล5ไว้มิให้บกพร่องเจ้าค่ะสมเด็จเจ้าขา ลูกขอน้อมกราบลาสมเด็จก่อนนะเจ้าคะ

สมเด็จ: เร่งเพียรเข้านะ ฝากบอกให้กัลยาณมิตรเร่งปฏิบัติ ใครที่มัวจดๆจ้องๆก็ให้เริ่มได้แล้ว เวลาไม่คอยท่า เจริญพร

อ้อย: สาธุ ลูกจะไปบอกกัลยาณมิตรเจ้าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กรกฎาคม 2009
  12. เจ๋วะรัฐถะ

กำลังโพสพอดีเลยค่ะ ^_^
    ทาน ศีล ภาวนา
    ทั้งอดีต และปัจจุบันจะหนุนส่งให้เรามีความเจริญก้าวหน้าทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ ^_^ ขออนุโมทนาด้วยนะคะกับความตั้งใจใฝ่หาในการปฏิบัติธรรมของคุณclassic songsค่ะ สมเด็จองค์ปฐมได้ฝากมาบอกว่า หากใครตั้งใจแล้วให้เริ่มเลย อย่ารีรอ ถ้าเราเริ่มแล้วทุกอย่างจะตามมาเองค่ะ ขอเพียงให้เริ่มก่อนค่ะ[​IMG]

13. jajamicky

jajamicky เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะทุกๆคน หลังจากเราตะลุยอ่านกระทู้นี้มา 3 วัน (ยังอ่านไม่หมดเลย) ชอบมากๆๆ ขออนุโมทนาบุญกับคุณ Me , Myself คุณอ้อย คุณฝน และท่านอื่นๆด้วยนะคะ

วันนี้เราจะขอเล่าประสบการณ์ของเราให้ฟังกันบ้าง แต่ว่ามันยังไปไม่ถึงไหนเลยนะคะ

เมื่อปลายปีที่แล้ว ตอนเราอยู่ออสเตรเลีย มีอยู่คืนหนึ่ง เรานอนฝันเห็นรูปปั้นพระพุทธเจ้า ท่านบอกว่า..อยากให้เราปฏิบัติธรรม เพราะถ้าเราปฏิบัติธรรม เราจะสมหวังทุกอย่าง..

พอเราตื่นขึ้นมา ก็เลยตั้งใจว่ากลับเมืองไทย แล้วจะปฏิบัติธรรม พอกลับเมืองไทยได้ 3 เดือน ก็เริ่มปฏิบัติธรรมสายหลวงพ่อฤาษีอย่างจริงจัง เพราะแม่เราเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อ เราเลยตามแม่ไปด้วย , ทำทาน , ถือศีล 5 , นั่งสมาธิ

ในช่วงแรก หลังจากเริ่มนั่งสมาธิ พอจิตเริ่มสงบ จะเห็นวิญญาณโผล่พรวดเข้ามา มีทั้งน่ากลัวและไม่น่ากลัว ตอนที่เห็นใหม่ๆจะตกใจ แต่หลังๆเริ่มชิน พอเห็นก็จะอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลไปให้..(ขณะอุทิศไปให้ มีแอบคิดว่านี่เราเห็นจริงๆหรือเราจิตหลอนไปเอง!?!)

พอหลังจากเริ่มนั่งสมาธิผ่านไป 2 เดือน ในระหว่างที่กำลังนั่งสมาธิอยู่ที่สถานปฏิบัติธรรม อยู่ดีๆมองเห็นร่างคนอื่นที่กำลังนั่งสมาธิกลายเป็นซากศพ มีน้ำเลือดน้ำหลองไหลเยิ้ม แต่ใส่เสื้อผ้าปกติ และอยู่ในท่านั่งสมาธิเหมือนคนปกติ (มองเห็นในขณะที่เราหลับตา แต่แปลกมาก ทั้งๆที่เราเป็นคนกลัวผี แต่เวลาเห็นอะไรน่ากลัวตอนทำสมาธิจะไม่รู้สึกตกใจ) ตอนนั้นเราก็งง แล้วเราก็ลองมองดูตัวเอง เราก็กลายเป็นซากศพด้วยเหมือนกัน..พอเห็นไปสักพัก ก็เริ่มพิจารณา (พิจารณาไปตามเรื่อง แบบผิดๆถูกๆ) ก็พิจารณาว่า ร่างกายไม่มีอะไรคงอยู่ตลอดไป พอเป็นซากศพแล้ว อีกไม่นานก็จะเหลือเพียงแค่โครงกระดูกเท่านั้น

แล้วพอพิจารณาถึง เหลือเพียงโครงกระดูก ภาพที่เห็นตรงหน้าก็เปลี่ยนไปในพริบตา กลายเป็นเราเห็นทุกคนเป็นโครงกระดูกกันหมดเลย รวมถึงตัวเราเองด้วย

พอออกจากสมาธิ เราก็คิดว่าเราบ้า เค้าให้มานั่งสมาธิให้จิตสงบ แต่เรากลับสร้างนิยายในอากาศ บ้ามากๆ..

หลังจากวันนั้น ก็ไปนั่งสมาธิกับแม่อีก แล้วพอนั่งสมาธิไปสักพัก เราก็เห็นตัวเราเป็นโครงกระดูกอีกแล้ว แต่วันนี้พอเราเห็นเราเป็นโครงกระดูกปุ๊บ อยู่ดีๆเราเห็นภาพซ้อนเข้ามาเลย ภาพที่เราเห็น เป็นอีกสถานที่นึงที่เราก็ไม่รู้จัก มีโครงกระดูกอีกร่างนึง เป็นโครงใหญ่ๆเหมือนกระดูกผู้ชาย มาบอกกับเราว่า

โครงกระดูก : ให้มาต่อจากของเดิมนะ รอมาตั้งหลายชาติแล้วกว่าจะมาบรรจบกันสักที
    เรา : แล้วเป็นใครเหรอ
    โครงกระดูก : เราคือเธอให้ชาติอดีต ผ่านมาหลายชาติมากๆ ถึงจะได้เจอ

โอ้ว!! ตอนนั้นเราคิดว่า เฮ้ย กูบ้า!! นอกจากจะเห็นโครงกระดูกแล้ว เรายังบ้าขนาดนั่งคุยกับตัวเองได้อีก ใครมันจะบ้ามานั่งคุยกับตัวเองได้ เนี่ยเรียกว่าบ้า ฟุ้งซ่าน (ความคิดในตอนนั้น) แต่ภาพมันมาเรื่อยๆเลยอ่ะ เราเลยปล่อยภาพให้ไปเรื่อยๆ ไม่ได้ออกจากสมาธิ โครงกระดูกร่างนั้นก็พาเดินดูในชาตินั้น บอกว่า เนี่ยเราเคยสร้างวัดในชาตินั้น ก็พาไปดูวัด แล้วในสมาธิเราก็เห็นภาพโครงกระดูก 2 โครงเดินข้ามสะพานเข้าวัด

ในใจก็คิดว่า เอาเข้าไป บ้าเข้าไป ไปกันใหญ่แล้ว..

เดี๋ยวมาต่อ

14. classic songs

กราบพระบาทสมเด็จองค์ปฐม
    ก่อนจะปฏิบัติลูกนอบน้อมขอบารมีของสมเด็จทุกพระองค์ทุกครั้ง
    จะขอเพียรพยายามต่อไปค่ะ วัตรปฏิบัติใดที่ยังย่อหย่อนอยู่ก็จะพยายามทำให้ดีขึ้นนะคะ

ขอบพระคุณคุณอ้อยมากๆค่ะ

15. เจ๋วะรัฐถะ

นี่แหล่ะค่ะ มโนมยิทธิอ่ะค่ะ
    แต่เราจะต้องปฏิบัติควบคู่ไปกับธรรมะของพระพุทธเจ้าด้วย
    พอรู้เห็นแล้ว ก็มาพิจารณาโดยใช้หลักธรรม ^_^ ไว้เดี๋ยวรอให้พี่me,myselfมาตอบนะคะ อ้อยเองก็พูดไม่ค่อยจะถูกสักเท่าไหร่ ภูมิความรู้ยังน้อยนิดอยู่อ่ะค่ะ อิอิ ^^
    ขออนุโมทนาด้วยนะคะ

16. zonedd

zonedd Active Member

28 กุมภาพันธ์ 2009
    นั่งไล่อ่านกว่าจะครบไปเร็วมากๆๆ กัลยาณมิตร ยังเหนียวแน่นเหมือนเดิมปลื้มใจมาก

ขอร่วมทำบุญด้วยคนครับ เชิญอนุโมทนาร่วมกันนะครับ

ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้เข้าถึงซึ่่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้
    สาูธุ

17. jajamicky

เล่าต่อนะคะ

หลังจากออกจากสมาธิแล้ว ก็ไปถามอาจารย์ที่สอนนั่งสมาธิว่า เป็นไปได้มั้ยว่าเราสามารถคุยกับตัวเองในอดีตชาติได้ แล้วเราก็เล่าเรื่องโครงกระดูกให้ฟัง

อาจารย์ตอบว่า เป็นไปได้เรื่องกลับไปคุยกับตัวเองในอดีต ส่วนเรื่องเห็นโครงกระดูก แสดงว่าในชาตินั้น เคยได้ เรื่องอสุภะ มาแล้ว ถ้าจะต่อจากของเดิม ก็ให้พิจารณาต่อไปให้ลึกลงกว่านั้น ว่า เมื่อเป็นโครงกระดูกแล้ว หลังจากนั้นก็จะกลับคืนสู่ธรรมชาติ ขี้เถ้าจะก็คืนสู่ดิน , ลมหายใจจะคืนสู่ลม ฯลฯ ขนาดร่างกายเรายังไม่ใช่ของเราเลย เราก็อย่าได้ยึดติดกับราคะจริต และกามตัณหาเลย

เมื่อพิจารณาตามอาจารย์ หลังจากนั้นเมื่อนั่งสมาธิอีก จะรู้สึกสงบนิ่งอย่างประหลาดมากๆ เหมือนกับไม่ห่วงอะไรอีกแล้ว จิตนิ่งมากๆแม้ไม่ได้เริ่มภาวนาอะไรเลยด้วยซ้ำ

ครั้งล่าสุดที่นั่งสมาธิ นั่งไปสักพัก ก็เห็นหลวงพ่อฤาษีมายืนอยู่ตรงหน้า แล้วท่านก็ลูบหัวบอกว่า เป็นลูกหลวงพ่อ ตอนนั้นเราดีใจมาก (แต่ก็แอบคิดว่า นี่เราคิดไปเองรึป่าวหว่า คือเราเพิ่งนั่งสมาธิมา 3 เดือน มันยังงงๆอยู่) ก้มลงกราบหลวงพ่อเลย แล้วขออาราธนาบารมีของหลวงพ่อ ขอย้อนไปดูอดีตชาติที่ส่งผลให้ชาตินี้ลูกมีกรรมเรื่องความรัก (คือเป็นความคับข้องใจของเรามากๆๆ ทำไมเราไม่เคยมีแฟนมาตลอดชีวิต เวลาเราไปชอบใคร จะถูกคนนั้นปฏิเสธหมดทุกคนเลย เสียใจผิดหวังทุกครั้งเลย)

พอเจอหลวงพ่อ เลยไม่พูดพร่ำทำเพลง ขออาราธนาบารมี ขอดูอดีตชาตินั้นเลย แล้วรอสักพัก เรากับหลวงพ่อ แล้วก็โครงกระดูกเราในอดีตชาติที่เราเคยเห็น ก็ตามด้วย ก็ไปโผล่ในหุบเขาแห่งนึง แล้วเห็นเราเป็นไดโนเสาร์กำลังอาละวาดอยู่ (ตอนนั้นคิดในใจ เอ่อ..หลวงพ่อพามาผิดชาติรึป่าวเนี่ย กลับๆ เพราะเราคิดมาตลอดว่า กรรมเรื่องความรัก เป็นเพราะในอดีต เกิดเป็นมนุษย์แล้วทำผิดศีลข้อ 3 เราเลยตั้งความหวังไว้ว่า เราจะเห็นตัวเราเป็นมนุษย์แล้วกำลังทำผิดศีลข้อ 3 อยู่)

เราก็ยืนดูไดโนเสาร์ที่จิตเราบอกว่า เป็นตัวเรา ตอนนั้นคิดว่า สงสัยตอนกำลังเดินทางไป เกิดหลุมดำแล้วไปโผล่อีกชาติโดยไม่ได้ตั้งใจ (คิดไปได้!) แต่พอดูไปสักพัก กลับเริ่มรู้สึกว่า..สงสัยเป็นชาตินี้เนี่ยแหละ

เราเห็นไดโนเสาร์ตัวนั้นฆ่าอุรังอุตังตาย (ไม่รู้ว่าเรียกว่าอะไร แต่เห็นเหมือนลิง แต่ตัวใหญ่ๆ คล้ายคนเลย) ไปทำลายรังนก แล้วในนั้นมีครอบครัวนก ต้องบินหนีกระเจิงไปหมด เรามองภาพที่เห็นแล้วรู้สึกสลดใจว่า ทำไมเราโหดร้ายแบบนี้ น่าสงสารสัตว์เหล่านั้นจังเลย ในเวลานั้นเราเลยตั้งจิตอธิษฐานอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลไปให้สัตว์ทั้งหมดที่ถูกเราฆ่าตาย แล้วเราก็หันไปถามหลวงพ่อว่า

เรา : หลวงพ่อคะ ก็ตอนหนูเป็นไดโนเสาร์ หนูทำร้ายไปโดยสัญชาตญาณ ไม่รู้ตัว ทำไมถึงเป็นบาปติดตัวด้วยคะ
    หลวงพ่อ : เป็นเพราะทำไปด้วยความดุร้าย ขาดความเมตตา
    เรา : แล้วมีอะไรอีกที่หนูต้องทำอีกบ้างคะ
    หลวงพ่อ : แผ่เมตตา จิตใจจะได้มีความเมตตา

หลังจากนั้น เราก็กราบลาหลวงพ่อ แล้วก็ออกจากสมาธิ

หลังจากนั้น เรายิ่งรู้สึกเข้าใจกฏแห่งกรรมมากขึ้นไปอีก เพราะสิ่งที่เราเห็นในครั้งนี้ ทำลายความเชื่อของเราไปอย่างสิ้นเชิง

1.เราคิดมาตลอดว่า ทำกรรมอย่างไรได้ผลอย่างนั้น มีกรรมเรื่องความรัก ก็เพราะเคยทำผิดศีลข้อ 3 .. แต่ตอนนี้เราเข้าใจแล้วว่า กรรมมีความซับซ้อนยิ่งกว่านั้น มันไม่ใช่ให้ผลตรงๆแบบนั้น บางทีผู้ชายที่ปฏิเสธเราในชาตินี้ อาจเป็นสัตว์ที่เคยถูกเราฆ่าก็ได้

2.เราคิดมาตลอดว่า พวกสัตว์ดุร้าย เสือ สิงโต ไม่บาป เพราะมันไม่รู้ผิดชอบชั่วดี .. แต่ตอนนี้ เรารู้แล้วว่า ไม่ว่าจะเป็นใครก็ตาม หากทำร้ายผู้อื่น ก็บาปด้วยกันทั้งนั้น และบาปนั้นก็จะติดตัวไป ถึงแม้จะผ่านไปแล้วกี่ชาติก็ตาม เมื่อรู้อย่างนี้ก็อย่าทำบาปกันอีกเลย

จนถึงวันนี้เราก็ยังไม่แน่ใจอยู่ดีว่าสิ่งที่เราเห็น คือเราคิดไปเอง หรือเราเห็นจริงๆ แต่ทำไมสิ่งที่เราเห็นทุกครั้ง จะเป็นสิ่งที่เราไม่ได้ตั้งตัวหรือคาดหวังมาก่อนเสมอเลย

แต่ไม่ว่าจะเป็นสิ่งที่เห็นจริงๆ หรือคิดไปเอง เราก็จะตั้งใจทำความดี รักษาศีล นั่งสมาธิละกิเลส และขอนิพพานในชาตินี้

18. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

นี่แหละค่ะมโนมยิทธิ ทำให้เราสามารถรู้เห็นอดีตได้ แต่การรู้เห็นนั้นหลวงพ่อสอนไว้เพื่อให้เอามาพิจารณาว่ามันเป็นทุกข์ เกิดกันมากี่ร้อยกี่พันชาติแล้วก็ยังเกิดกันอยู่นี่ ไม่ใช่รู้เห็นแล้วไปยึดติดกับมัน แล้วก็อย่าได้หลงในมโนฯ สิ่งที่คุณตั้งใจจะทำนั่นถูกต้องแล้วค่ะ อนุโมทนาด้วยค่ะ

ปล. ดีจังเลย ตอนนี้มีกัลยาณมิตรหลายท่านที่ทำได้ ได้มาแชร์ประสบการณ์กันเยอะขึ้น ดิฉันอาจจะไม่ได้มีเรื่องมาเล่าทุกวันเหมือนก่อน เพราะก็ต้องศึกษาเรื่องธรรมะเพิ่มขึ้นไปด้วย แต่ก็ไม่ได้หายไปไหนนะคะ ส่วนคนอื่นๆก็มาโพสเล่ากันไปได้เรื่อยๆค่ะ มีน้องบางคนบอกว่าอยากให้ดิฉันลงไปดูนรกแล้วมาเขียนเล่าอีก นึกว่าเบื่อกันแล้วนะเนี่ย ไม่เห็นมีไรน่าดูเลย แต่เดี๋ยวว่างๆจะจัดให้แล้วกันค่ะ รอหน่อย

19. jajamicky

ขอบคุณพี่ Me , myself มากเลยค่ะสำหรับคำแนะนำดีๆ ขอบคุณมากๆและขออนุโมทนาด้วยค่ะ

จะรบกวนพี่ไปมั้ยคะ ถ้ารบกวนว่า หากวันไหนพี่ได้นั่งสมาธิอีก รบกวนพี่ช่วยถามหลวงพ่อฤาษีให้หน่อยได้มั้ยคะว่า ที่หนูเห็นนั่นคืออุปาทาน หรือหนูเห็นจริงๆอ่ะค่ะ เพราะหนุเพิ่งหัดนั่งสมาธิแค่ 3 เดือน เลยยังงงๆจับต้นชนปลายไม่ถูก

คือยังงงๆอยู่ทุกวันนี้ แต่ก็ไม่ได้ยึดติดในเรื่องนี้นะคะ ถ้าเป็นอุปาทานก็ยังมีจิตใจเข้มแข็ง ยึดมั่นทำความดีต่อไปค่ะ

ขอบคุณอีกรอบนะคะ ^_^

20. classic songs

ยังมีหนูพี่ ยังไปไม่ถึงไหนเลย ฮือ :(