ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขอกราบอนุโมทนาสาธุครับ สาธุ...<!-- google_ad_section_end -->

ขออนุญาตถามคุณฝนครับ
    คุณฝนครับ ตอนที่คุณฝนสวดเจ็ดตำนาน มีเสียงเหมือนกับปาหิน หรือ เสียงเป้ป๊ะ ใช่เปล่าครับ ผมเห็นคุณฝนสวด ผมเลยหามาสวดตามบ้าง มีเสียงเหมือนกันเลยครับ จะดังอยู่ตรงด้านบนหลังคาบ้าน ไม่รู้เสียงอะไร แต่ผมก็แผ่เมตตาให้แล้วครับ

และ จะขอพยายามปฏิบัติให้เห็นผล ถึงแม้ตัวข้าพเจ้า จะมีกิเลสหนาอยู่ก็ตาม จะพยายามครับ ตอนนี้ฝึกสมาธิโงกเงก นั่งทีไรเหมือนหลับทุกที นิ่งมากๆๆ.... แต่พอได้สติก็เริ่มใหม่ครับ

ขอให้ทุกท่านสำเร็จตามที่ตั้งใจทุกคนทุกท่านครับ

2. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    ตามที่คุณสงสัยนั้น ผมไม่ได้ตอบแทนหลวงพ่อนะครับ แต่ขอนำคำสอน
    ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อเคยกล่าวไว้และตรงกับที่คุณสงสัยมาให้อ่าน
    เผื่อจะเป็นประโยชน์บ้าง หลวงพ่อท่านกล่าวไว้ว่า คำว่าอุปาทาน คือการ
    ตั้งอารมณ์คิดไว้ก่อนจะนั่งปฏิบัติ (ยกตัวอย่างเช่นรู้มาว่าพระอินทร์องค์
    ท่านสีเขียว พอไปพบพระอินทร์ตัวอุปาทานที่คิดไว้ก่อนก็มาเล่นงานให้
    เราเห็นผิดไปจากความเป็นจริง คือเห็นองค์ท่านเขียวตามที่คิดไว้ แต่
    ความจริงองค์ท่านไม่ได้สีเขียว) ถ้าเราปฏิบัติไป อารมณ์จิตเป็นทิพย์
    ได้พบเห็นสิ่งต่างๆ ที่เกิดขึ้นโดยเราไม่ได้คิดปรุงแต่งไว้ก่อนไม่ถือว่าเป็น
    อุปาทานครับ ถ้าคุณมัวไปกังวลกับอุปาทานการปฏิบัติก็ไม่ก้าวหน้า
    เพราะการคิดฟุ้งซ่านลังเลสงสัยเป็นนิวรณ์ เป็นเครื่องกั้นความดี
    ดังนั้นต้องศึกษาให้ถ่องแท้และมีความมั่นใจ การปฏิบัติจึงจะได้ผลดี

และที่คุณงงๆ ว่าทำไมปฏิบัติแค่ ๓ เดือนถึงเห็นสภาวะความเป็นทิพย์ได้
    เป็นเพราะของเก่าหรืออดีตชาติเราเคยทำเคยปฏิบัติมาแล้ว พอมาทำ
    ก็จะได้ง่ายๆ บางคนแค่นั่งฝึกมโนครั้งเดียวเขาก็ได้และชัดเจนแจ่มใส
    ฉะนั้นไม่ต้องงงหรอกครับ พยายามรักษาอารมณ์เดิมที่ปรากฏ
    การปฏิบัติก็จะไปได้รวดเร็ว ถ้ายังสงสัยก็ถามคุณ Me, myself อีกครั้งครับ

ขอแนะนำเพิ่มอีกนิด ทุกสิ่งทุกอย่างมีทั้งคุณและโทษ เหมือนเรากินยา
    คิดว่ายาดีมีประโยชน์แต่ถ้ากินมากเกินไปอาจทำให้ตายได้
    มโนมยิทธิก็เหมือนกัน ถ้าเรานำมาใช้อย่างถูกต้องก็จะมีประโยชน์มาก
    แต่ถ้าใช้ผิดก็โทษมหันต์ ขอให้เจริญในธรรมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กรกฎาคม 2009
  3. cookieberry

cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

ฝนก็เคยเจอค่ะพี่มีองค์อื่นท่านมาอ้างว่าเป็นสมเด็จองค์ปฐม เเต่จิตสัมผัสได้ค่ะว่าไม่ใช่ท่าน

ฝนก็นั่งเถียงไปเถียงมา จนสมเด็จท่านมา

ครั้งเเรกเป็นท้าววิรุฬหก ท่านเเปลงมาเป็นสมเด็จเพื่อที่จะมาบอกว่าฝนกับพระอาจารย์ก็เคยเป็นลูกของท่านเหมือนกัน

ครั้งที่ 2-4 เป็นพระอินทร์ค่ะ ท่านจะมาดูว่าจำสมเด็จท่านได้หรือเปล่า

ฝนมารู้ที่หลังว่าที่ท่านทั้งสองขออนุญาตสมเด็จองค์ปฐมท่านไว้ล่วงหน้าเเล้วว่าท่านขอเเหย่ฝนเล่นค่ะ

สำหรับเรื่ององค์ปลอม ครูสอนมโนฝนมีคำสอนค่ะ ครูว่าพอไปถึงพระนิพพานเเล้ว ให้เเบ่งกายทิพย์เป็นสอง กายหนึ่งเกาะขาท่านไว้อีกกายหนึ่งจะคุยอะไรก็คุยไป การที่เราทำอีกกายเกาะขาท่านไว้เพื่อป้องกันไม่ให้ตัวปลอมเข้ามาเเทรกได้ เนื่องจากตัวปลอมนั้นไม่สามารถเข้าเขตเเดนพระนิพพานได้ค่ะ

ครูว่าไม่ควรประมาท เพราะถ้าเราไปเองตั้งใจไปพระนิพพานเเต่ว่ากำลังอินทรีย์ยังอ่อนอยู่ เราอาจจะไปถูกดึงสะดุดไว้ที่ตรงไหนก็ได้ ถ้าเกาะขาพระพุทธเจ้าไว้จะไม่มีหลุด ครูว่าครูได้มโนมาเป็นสิบๆปีเเล้ว จนปัจจุบันนี้ครูยังไม่กล้าที่จะปล่อยเลยจะเกาะอยู่ตลอด ครูว่าหลวงปู่สอนเอาไว้เเบบนั้นเพื่อป้องกันตัวเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2009
  4. RICK

RICK เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เป็นไร คุณ wara รอๆกันมั้ง อย่าทิ้งไปหมด 555
    พูดเล่นนะครับ ได้แล้วก็มาเล่ากันมั้งนะครับ ว่าแต่ตกลงสมาชิกเราจะเล่นกระทู้นี้ต่อหรือไปเว็บใหม่กันครับ คือจะได้แจมต่อเนื่องน่ะครับ

5. cookieberry

cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ๆค่ะเสียง "เป้ป๊ะ" อะไรนั่นเลยค่ะได้ยินทั้งคืน จะว่าเป็นเเมลงก็ไม่น่าใช่เพราะปกติเเถวนี้อากาศเย็นจะไม่มีเเมลง

เลยถามสมเด็จองค์ปฐมท่าน ท่านว่าเวลาเราสวดมนต์โดยเฉพาะอภิธรรม 7 คัมภีร์ หมู่มวลทั้งหลายจะได้ยินไปทั้งสามโลกเพราะเป็นบทสวดเดียวกับที่พระพุทธเจ้าท่านใช้ตอนที่ท่านไปโปรดพระพุทธมารดาที่ดาวดึงส์ค่ะ
    ดังนั้นเทวดา วิญญานเร่ร่อนจะมาขอส่วนกุศลเราค่ะ เพราะการสวดมนต์บทนี้เป็นการสร้างปรมัทถบารมีค่ะ

เรื่องการนั่งสมาธิเป็นเหมือนฝนเลยเวลานั่งสมาธิเเบบสุกขวิปัสสโกจะโงกเงก ไม่ก็เงียบหายเหมือนนั่งหลับสนิทไปเลย

ขออนุโมทนาบุญในการสวดมนต์บทนี้ด้วยนะคะ

พระอภิธรรม 7 คัมภีร์ - บทสวดมนต์ - คาถา - ชุมชนมโนมยิทธิ :: OurManomaYitTi.Com ( ชุมชนมโนมยิทธิ ) - Powered by Discuz!

ฝนพิมพ์บทสวดมนต์พระอภิธรรม 7 คัมภีร์ไว้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2009
  6. cookieberry

มีใครเป็นเเบบฝนบ้างไหมคะเมื่อปฏิบัติถึงจุดๆหนึ่งจะรำคาญ เบื่อ ไม่อยากปฏิบัติ อยากหันไปทางเล่นสนุกๆทางโลก ฝนเป็นเเบบนี้ตั้งเเต่เมื่อคืนเเล้วค่ะ ไม่อยากถือศีล 8 ไม่อยากนั่งสมาธิ ไม่อยากสวดมนต์ ไม่อยากทำอะไรเลย เช้านี้ตื่นมาสวดมนต์ไปได้นิดนึง เลิกไม่อยากสวด บอกพระอาจารย์ท่านไปว่าหนูพอเเล้ว หนูไม่อยากสวดต่อ สมเด็จองค์ปฐมท่านเลยเรียกฝนไปสอน

สมเด็จ; ลูกรู้ไหมว่าลูกเป็นกำลังเป็นอะไร อธิบายง่ายๆนะ ถ้าลูกมีเเฟนเเล้วเเฟนลูกกำลังตีจากลูกไปหาผู้หญิงอื่น เจ้าจะพยายามดึงเค้าไว้ใช่ไหม มันก็เหมือนกับอาการที่ลูกกำลังเป็น ลูกกำลังปฎิบัติไปได้ดี สิ่งที่เจ้าปฏิบัติกำลังยกเจ้าไปในภพภูมิที่สูงขึ้น กำลังจะหลุดออกจากอำนาจของกิเลสมารไปในระดับหนึ่ง มันเลยพยายามฉุดเจ้าไว้ให้อยู่ในอำนาจของมัน

สมเด็จ; วิธีเเก้ก็คือ ช่วงนี้ใช้สติวิเคราะห์ให้มากๆ ว่าอะไรควรทำเพื่อความก้าวหน้าอะไรควรหลีกหนี เพราะกิเลสมารสามารถเข้ามามีอิทธิพลต่อจิตเจ้าได้เเต่ไม่สามารถเข้าครอบงำสติได้ พ่อเเนะนำให้เจ้าฝึกทวนกระเเส อะไรที่จิตสั่งให้ทำจงใช้สติใคร่ครวญดูเเล้วให้ปฏิบัติไปในทางตรงข้ามเท่านี้เจ้าก็จะรอดเเล้ว ส่วนเรื่องที่พี่เจ้าสอนเจ้าว่า อยากรู้อะไรให้ปฏิบัติเอง ห้ามถามนั้นหมายความว่าอะไรให้พี่บอกเจ้าเองก็เเล้วกัน

พระอาจารย์; ที่เราบอกเเบบนั้นเพราะว่า การปฏิบัติเองอาจจะไม่ได้คำตอบในทันทีเเต่ในระหว่างทางเราจะได้เก็บเกี่ยวความรู้อื่นๆ ไปด้วย เหมือนกับการค้นคว้าด้วยตัวเอง การถามเธอจะได้คำตอบดังใจที่เธอต้องการ เเต่เธอก็จะไม่ได้เรียนรู้อะไรเพิ่มขึ้นนอกเหนือจากสิ่งที่เธอกำลังสงสัย ถามครั้งเเรกได้คำตอบมา ครั้งต่อไปคำถามใหม่ก็มาเป็นเเบบนี้ไปเรื่อยๆ เเต่ถ้าเธอปฏิบัติด้วยตัวเธอเองคำถามก็จะลดน้อยลงไปเพราะเธอเก็บเกี่ยวอะไรหลายๆอย่างไปด้วยในระหว่างที่เธอปฏิบัติอยู่

ฝน; ทำไมฝนถึงไม่ได้บวชเป็นพระเป็นลูกศิษย์พระอาจารย์

สมเด็จ; บวชไม่ได้หรอกลูกเพราะน้องลูกก็จะบวช ถ้าลงมาบวชด้วยกันวัดจะพังลูก พระอาจารย์จะเอาพวกเจ้าไม่อยู่ จิตใต้สำนึกในอดีตมันจะส่งถึงกันโน้มน้าวใจกันได้ง่าย เเล้วก็ไม่ใช่เรื่องดีๆซะด้วย ถ้าพระอาจารย์กลับมาเเล้วไฟไหม้วัดเพราะฝีมือเจ้าสองตัวท่านจะทำยังไง เเยกกันเเบบนี้ดีเเล้วลูก

ฝน; เรื่องบุญเก่าหนูก็บำเพ็ญเพียรมาเหมือนกันทำไมเป็นเเบบนี้

สมเด็จ; เรื่องกสิณเจ้ายังฝึกตอนนี้ไม่ได้ เอาเป็นว่าเจ้าฝึกให้ได้ฌาน 4 เข้าวิปัสสนากรรมฐานได้จนกว่าพระอาจารย์เจ้าจะพอใจ เจ้าจะได้ฝึกอรูปฌานซึ่งอรูปฌานต้องเจริญกสิณ ถ้าทำได้ตามนี้เจ้าก็จะได้ฝึกกสิณตามที่เจ้าต้องการ

ฝน; หูย ใครวางเเผนเเบบนี้

สมเด็จ; ไม่มีใครหรอกนอกจากพระอาจารย์เจ้าเอง

ฝน; เเล้วทำไมตอนนี้ไม่ได้คะ

สมเด็จ; จิตเจ้ายังเป็นลูกลิงอยู่ ยังไม่นิ่ง ยังซุกซน ขืนให้ฝึกได้ตอนนี้ เจ้าจะไม่รู้จักควบคุมตัวเอง บางครั้งสิ่งที่เจ้าคิดว่าดีเเล้วอาจจะสร้างความเดือดร้อนโดยไม่รู้ตัวให้กับผู้อื่นก็ได้ ถ้าเจ้าอยากจุดไฟเล่นๆที่วัดพระอาจารย์เเล้ววัดเกิดไฟลุกขึ้นมาเจ้าจะทำยังไง

ฝน; เเค่คิดก็จุดไม่ติดเเล้วค่ะ ไม่ก็สองปู่ เทวดา นางฟ้าทั้งหลายคงขึ้นไปฟ้องท่านหมดเเล้วค่ะ

สมเด็จ: คิดได้อย่างนี้ก็ดีลูก กลัวๆไว้ซะบ้างไม่ใช่กล้าไปซะหมด

ฝน: ค่ะ

7. nahathai

nahathai เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับข้อความนี้ มากๆค่ะ คุณอ้อยเอามาฝากหน่อยนะคะ อิ อิ เผือฟรุ๊ค (จริงแล้วก็ต้องฝึกปฏิบัติอย่างตั้งใจให้มากๆๆๆทำความดีเยอะๆ ละเว้นความชั่ว ทำจิตใจให้ผ่องแผ้ว ทำทาน รักษาศีล แฮ่ะๆ อาจารย์ me/myself กล่าวไว้ และก็คงมีบุญเก่าหนุนเนื่อง)

8. หวงจื้อเซวียน

หวงจื้อเซวียน เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    รู้สึกยุคนี้เป็นยุคของผู้หญิงจริงๆ ปฏิบัติกันก้าวหน้าเร็วมากๆ ขอโมทนาบุญด้วยครับ
    ส่วนผู้ชายเราก็พยายามเร่งความเพียรกันนะครับ เป็นกำลังให้ครับ(ให้ตัวเองด้วย)

9. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการ

ขอกราบนมัสการสมเด็จองค์ปฐม
    และอนุโมทนากับคุณอ้อยด้วยครับ

10. paitoon01

อนุโมทนา

ขออนุโมทนาครับ

11. paitoon01

กราบนมัสการหลวงพ่อครับ

กราบนมัสการแทบเท้าหลวงพ่อทีเคารพ
    และขออนุโมทนากับคุณjajamicky ด้วยครับ

12. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

ที่คุณชนะกล่าวมาถูกต้องแล้วค่ะ สาธุ

13. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    ก่อนหน้านั้นสองวันอ้อยก็คิดเหมือนคุณjajamickyเลยค่ะ แต่เมื่อวานได้คำตอบแล้วค่ะ เลยไม่ติดใจสงสัยอีกต่อไป(เล่าไว้ข้างบนค่ะ ^_^)

เมื่อประมาณอาทิตย์กว่าๆตอนนั้นอ้อยยังไม่รู้ไม่เห็นอะไรทั้งนั้นเลยค่ะ
    แต่คิดไว้แล้วว่า หากเห็นก็ดี ไม่เห็นก็ดี รู้เหตุแห่งอดีตหรือไม่รู้ก็ตาม เราก็จะตั้งมั่นในการปฏิบัติโดยน้อมนำเอาพระธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้ามายึดถือปฏิบัติเพราะเราตั้งมั่นไว้แล้วว่ายังไงชาตินี้ก็จะขอเข้านิพพานให้ได้ ^_^

แต่ว่าสมเด็จองค์ปฐม กับพระศาสดาองค์ปัจจุบันทรงเมตตาทยอยนำบุญบารมีเก่าส่งมาให้ เพราะพระองค์ทรงเห็นว่าเราเริ่มปฏิบัติและมีความมุ่งมั่นและมีคนคอยดูแลอยู่(พี่me,myself) มโนมยิทธิหากใช้ให้ถูกทางก็จะเป็นประโยชน์ ที่ขึ้นไปกราบนมัสการก็เพราะปัญญาอ้อยยังน้อยนิดยังมีความเขลาอยู่ บางอย่างเมื่อยังไม่เข้าใจถ่องแท้หรือยังไปไม่ถูกทางก็จะทูลถาม พระองค์ก็จะทรงเมตตา แต่ก็ไม่ได้ยึดติดกับสิ่งที่รู้เห็นเพราะการได้รู้ได้เห็น หากเราไม่ลงมือปฏิบัติตามพระธรรมคำสอนก็จะไม่เกิดประโยชน์อันใด อย่างเช่นสมเด็จองค์ปฐมถามว่าอยากเห็นนรกไหม ก็ทูลตอบไปว่าไม่อยากเห็น เพราะไม่รู้จะลงไปทำไม อะไรที่มิใช่กิจของเรา ก็ไม่พึงจะรู้เห็น เอากิจของเราคือการปฏิบัติให้ดีก่อน

สองวันมานี่ถูกทดสอบตลอดเวลา ทั้งตื่นและนอนหลับ ทำข้อสอบผ่านบ้าง สอบตกบ้าง ก็มานั่งพิจารณาว่าที่เราสอบตกเพราะเหตุอะไร แล้วรีบนำพระธรรมของพระพุทธเจ้ามาพิจารณา เพื่อให้ผ่านไปในแต่ละจุด ก็มึนๆเหมือนกันค่ะ แต่ว่าจิตของเราเกาะพระพุทธเจ้าไว้ ขอบารมีช่วย ถึงจะเซๆไปบ้างแต่พระองค์ก็ทรงเมตตาทุกครั้ง

ช่วงนี้มีความรู้สึกว่า ทั้งพี่me,myself อ้อย และน้องฝน กำลังถูกทดสอบและคงจะหนักขึ้นเรื่อยๆ ตอนนี้ก็ อัตหิ อัตโน นาโถ นะคะ หรือว่าจะเป็นการจับแยกก็ไม่รู้นะคะ เมื่อวานขับรถไปทำธุระ นึกห่วงน้องฝนตลอด กับเหตุผลที่ได้ทราบ แต่คิดไปคิดมา ตัวพี่เองยังเอาตัวไม่รอดเลย พระศาสดาว่าเอาตัวให้รอดก่อน ก็เลยปล่อยวาง

ตอนนี้ก็ได้แต่ศึกษาพระธรรมให้เยอะเข้าไว้ น้อมนำจิตอยู่กับพระพุทธเจ้าตลอดเวลา(เหมือนที่น้องฝนบอก) เพื่อเป็นเกราะและเพื่อให้สติสัมปชัญญะเกิดในการป้องกันภัยจากบ่วงมาร

เมื่อเช้าพระศาสดาถามว่า ถูกทดสอบเจ้าโกรธหรือไม่
    ก็ไม่รู้จะโกรธไปทำไม ทูลไปว่าขอยกเป็นอภัยทานต่อพระศาสดา เพราะโกรธไปก็ไม่มีประโยชน์อันใด จะทำให้จิตยึดติดอีกต่างหาก เลยแผ่เมตตาอุทิศบุญกุศลไปให้ ขอบคุณที่มาทดสอบไม่งั้นก็ยังจะย่ำอยู่กับที่อยู่อ่ะค่ะ

ส่วนเพื่อนกัลยาณมิตรที่ยังกังวลเกี่ยวกับการปฏิบัติว่ายังไม่ไปถึงไหนนั้น
    ขออย่าได้กังวลไปเลยนะคะ
    ศึกษาพระธรรมคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าให้เยอะเข้าไว้
    ทรงศีล ทรงธรรม หมั่นทำบุญ ทำทาน เจริญภาวนา เจริญวิปัสนาไว้เถิดค่ะ
    ได้ทีละนิดทีละหน่อยก็ค่อยๆทำไป ขอให้มีจิตใจที่เข้มแข็งต่อพระพุทธเจ้า พระธรรมของพระผู้มีพระภาคเจ้า พระสงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้า และยึดมั่นในพระนิพพาน มันอาจจะไม่ง่ายนัก แต่ขออย่าท้อนะคะ ^_^

14. paitoon01

ขออนุโมทนา

ขออนุโมทนาในธรรมของคุณพี่ชนะด้วยครับ

15. เจ๋วะรัฐถะ

ดูเวลาอีกที อ้าว พี่me,myself กับอ้อย โพสตรงกันเด่ะเลยค่ะ
    09.32 น.

จิตใจตรงกัน ผูกผันไม่เปลี่ยน ^^ พอแระ เด๋วโดนดุอีก อิอิ
    พี่จ๋า วันนี้พระศาสดาให้อ้อยเพ่งอสุภกรรมฐานค่ะ เมื่อคืนสอบไม่ผ่านอ่ะ
    ข้อสอบมีหลายข้อ ผ่านเป็นบางข้อ แง๊ว

16. เจ๋วะรัฐถะ

ต้องมีสักวันค่ะ อย่าท้อนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ ^_^
    อธิษฐานขอบารมีของสมเด็จองค์ปฐมช่วยด้วยค่ะ

17. Me, myself

น้องฝนค่ะ อาการเบื่อๆเป็นกันทุกคนค่ะ พี่ก็เป็น สำหรับน้องอ้อยพี่ว่าไม่นานก็อาจจะเป็นเหมือนกัน เพราะว่าเราจะถูกเทวบุตรมารทดสอบทุกรูปแบบ ถ้าหลอกในมโนไม่ได้ ในชีวิตประจำวันก็จะทำให้เกิดการเบื่อหน่ายกับสิ่งที่ทำ (ทำดี) หรือรู้สึกหดหู่ จิตตก กับบางสิ่งบางอย่าง พี่ว่าพี่เจอมาหลายอย่างแล้วนะ แล้วถ้าไม่มีสติก็จิตตกพาลไม่อยากทำดีอีกต่อไป ต้องให้พระอาจารย์ทั้งหลายมาว่ามาเคาะกระโหลกเอาความโง่ออกเป็นระยๆ ถึงจะได้สติ พอสติมาปัญญาก็เกิด เอาน่าสู้ๆๆๆ มารมันจะมาเก่งกว่าเราได้ไง

18. เจ๋วะรัฐถะ

เห็นด้วยอย่างที่สุดค่ะ ขออนุโมนาด้วยนะคะ ^_^

19. Me, myself

พี่คิดว่าน้อง classic คงไม่ได้ปฏิบัติต่อเนื่อง อาจจะงานเยอะ แล้วจิตตกไป ไม่งั้นป่านนี้คงมาเล่าประสบการณ์ให้เราฟังได้เยอะแล้วละ เพราะครั้งสุดท้ายน้องก็ไปถูกทางแล้วนา ทำให้ต่อเนื่องนะคะ หลวงพ่อบอกของอย่างนี้ต้องซ้อมบ่อยๆ ไม่งั้นมันเสื่อมค่า

20. jajamicky

jajamicky เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณชนะมากเลยค่ะ ขอบคุณพี่ Me , myself และ คุณอ้อย รวมถึงท่านอื่นๆทุกท่านด้วยค่ะ ตอนนี้เข้าใจและหายสงสัยแล้วค่ะ
    จะตั้งใจปฏิบัติธรรมให้ถึงพร้อม
    ขอโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยอย่างจริงใจค่ะ