<<<<<<<______คนส่องพระ ______>>>>>>>

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย อั๋นวัดสาม, 22 ตุลาคม 2012.

1. คนอวดพระ

คนอวดพระ เป็นที่รู้จักกันดี

อากาศเช้าๆ18 - 19 องศาครับ..เย็นๆกำลังสบาย...
    พอดีไปเที่ยวกันแบบไม่ได้แพลนไว้ด้วย...นึกๆอยากไปก็ชวนแฟนขับรถไปกันเลยในเช้าวันเสาร์....
    ถ้ารู้ว่าอยากทานมะพร้าวแก้วขนาดนี้..จะได้ซื้อมาฝากอ่ะครับน้องช้างป่า...
    รอบนี้ก็หมดไปนิดหน่อยกับการทำบุญครั้งแรกกับวัดหลวงปู่ชอบด้วยอ่ะครับ(เห็นว่าพระอุโบสถด้านบนก็ยังสร้างไม่เสร็จ)...ไว้โอกาศหน้าล่ะกันนะคร้าบบ ^^

2. คนอวดพระ

ยินดีด้วยครับ....และขออนุโมทนากับพี่เอ๊ะอีกครั้ง.... :cool::cool:

3. คนอวดพระ

สององค์นี้ออกที่วัดพระพทธชินราช จ. พิษณุโลกเลยป่าวครับพี่บางแสน..
    ดูสวยทั้งสององค์เลยครับ... ^^

4. บางแสน

บางแสน เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    ครับ ออกที่พิษณุโลก คนให้มาบอกว่าเป็นรุ่นจักรพรรดิ์2515ครับ

5. ryan boy

ryan boy เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011

6. ryan boy

เหรียญปฏิบัติธรรมปี2524 หลวงปู่ดู่ วัดสะแก ^__^

7. ช้างป่า

ช้างป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2010
    ใช่แก่งนี้แหละครับพี่ :cool::cool:

ปล.ผมชอบมะพร้าวแก้วมากกว่า อิอิ :boo::boo:

8. คนอวดพระ

ก่อนเลิกงานครับพี่บอย... ^^

9. ช้างป่า

ช้างป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2010

อยากกินมากถึงมากที่สุดอะครับ อิอิ :cool::cool::cool:

10. ryan boy

ประวัติการสร้าง
    น.อ.สำเภา ได้ขออนุญาตหลวงปู่สร้างเหรียญรูปเหมือนขึ้นเป็นครั้งแรก
    หลวงปู่ไม่ขัดข้อง ได้อนุญาตให้สร้างตามความประสงค์
    หลวงพ่อสวย เป็นพระบูชาขนาด 5 นิ้ว
    ที่บรรดาลูกศิษย์สร้างให้หลวงปู่ปลุกเสก จำนวนไม่มากนัก
    หลวงปู่ดู่เคยพูดอยู่เสมอว่า พระบูชา "หลวงพ่อสวย" นี้
    มีความศักดิ์สิทธิ์มาก เพราะเกิดมาจากความตั้งใจเป็นพิเศษของหลวงปู่มาก่อน
    และท่านได้ปลุกเสกให้เป็นพิเศษจริงๆ
    น.อ.สำเภา ได้นำชนวนของพระบูชา "หลวงพ่อสวย" มาจำนวนหนึ่ง
    ผสมกับทองแดงบริสุทธิ์ แล้วรีดเป็นแผ่นบางๆ
    ลงอักขระเลขยันต์เฉพาะตัวท่านทั้งหมด 84,000 พระยันต์ เท่ากับพระธรรมขันธ์
    หลังจากนั้นหลวงปู่ดู่ได้ปลุกเสกแผ่นยันต์ทั้งหมดนี้เป็นเวลา 7 ปี น.อ.สำเภา ได้นำแผ่นยันต์ทั้งหมดไปหลอมอีกครั้ง แล้วรีดเป็นแผ่น
    สำหรับปั๊มเป็น เหรียญรูปเหมือนหลวงปู่ดู่ ได้จำนวน 18,000 เหรียญ เท่าที่จำนวนเนื้อโลหะชนวนที่มีอยู่ จากนั้น นำเหรียญทั้งหมด
    ไปถวายหลวงปู่ดู่ปลุกเสก พอครบ 1 ไตรมาศ ช่วงออกพรรษาปี 2524 หลวงปู่ดู่ได้นำเหรียญนี้ออกแจกแก่ผู้ที่ร่วมบริจาคทุนสร้าง
    เหรียญจำนวนหนึ่งไม่มากนัก ที่เหลือนอกนั้น ได้เอาไว้ในกุฏิหลวงปู่ตลอดมา ตั้งแต่ปี 2524 จนถึงปี 2533 เป็นเวลานานถึง 9 ปี
    นับเป็นเหรียญที่หลวงปู่ดู่เสกให้นานที่สุด ถ้าหากนับรวมตอนปลุกเสกโลหะชนวนอีก 7 ปี จะเท่ากับปลุกเสกนานถึง 16 ปี
    พอหลวงปู่มรณภาพลง คณะกรรมการวัดได้เอาเหรียญรุ่นปฏิบัติธรรม 2524 ออกมาจำหน่าย

อักขระบนเหรียญ
    เริ่มจากอักษรด้านหน้าของเหรียญก่อนนะครับ อักษรขอมตามรูปด้านบน อ่านว่า "นะโมพุทธายะ" หมายถึง พระพุทธเจ้า5พระองค์ 1.นะ หมายถึง พระกุกกุสันโธ ,2.โม หมายถึง พระโกนาคมน์ ,3.พุท หมายถึง พระกัสสป ,4.ธา หมายถึง พระสมณโคดม ,และ5.ยะ หมายถึง พระศรีอาริยเมตไตย พระคาถานี้จะบันดาลให้เกิดอิทธิปาฏิหารย์

ด้านหลัง ยันต์อักษรขอม อ่านว่า "อิธะคะมะ" คือพระคาถาหัวใจอิธิเจ เป็น คาถาพระสูตร์สนธิในมูลกัจจายยะสูตร อิธะคะมะนี้ ลป.ดู่ท่าานถอดมาจาก อิธะเจตะโสทัฬหังตัณหาหิถามะสา ซึ่งพระคาถาบทนี้เป็นคาถามหาเสน่ห์ทำให้หญิงรักโดยผูกจิต ถึงแม้นเธอโกรธเกลียดเราก็หายโกรธ และใช้ทางคงทนตป้องกันอาวุธด้วย แต่ส่วนากจะใช้ทางด้านเมตตามหานิยม

ตรงกลางเหรียญเป็นยันต์หัวใจปลายศีล หรือ เรียกว่ายันต์เฑาะเพราะไส้กลางมีลักษณะคล้าย ตัว ฑ. ที่ว่าปลายศีลเพราะท่านจะเสก อิสะปะมิ ซึ่งถอดมาจาก อิมินา ทะสะสิก สัมปะทามิ สะมาธิยามิ. มีอานุภาพทางเมตตา คงกระพันมาก

อักขะยันต์อยู่ระหว่างยันต์เฑาะ อ่านว่า "พุทธะสังมิ" เป็นหัวใจพระไตรสรณาคมน์ ลป.ดู่ท่านย่อมาจาก พุทธัง ธัมมัง สังฆังและคำท้ายของสะระนังคัจฉามิ พระคาถานี้ใช้ได้ทุกประการ เช่น คงกระพัน เมตตามหานิยม มหาเน่ห์ ค้าขาย แคล้วคลาด

ตัวนะที่อยู่ล่างสุด เป็นหัวใจนะล้อม ท่านจะเรียกสูตรขณะเขียนทั้งตัวว่า ปัญจะมังสิระสังชาตัง นะล้อม นะกาโรโหติ สัมภะโว. และเวลาเขียนเส้นล้อม ท่านจะว่า นะปิด นะป้อง นะล้อม นะกัน นะปิดให้มั่น นะกันอาวุธ แล้วเสกคาถากำกับรวดเดียวเหมือนสูตรปถมัง คือ ปะถะมังพินธุกังชาตัง ทุติยังทัณฑะเมวะจะ ตะติยังเภทะ กัญเจวะ จะตุตถังอังกุสัมภะวัง ลป.ดู่ท่านจะเขียนยันต์"นะล้อม" ว่าพระคาถาตามสูตรพร้อมกลั้นหายใจเขียนจนครบองค์แล้วจึงเสก เสกแล้วหยิบเอายันต์ที่เขียนเสร็จขึ้นพนมมือเป็นการนมัสการโดยกล่าวว่า "ตรีนิกัตตะวานะ นะการัง ปัญจะสัมภะวัง" และต้องเรียกชื่ออีก กล่าวว่า "นามะนังสะมาโส ยุตตัตโถยุตตัตถะ แห่งนามะทั้งหลาย อาจริยะพึงหมายให้ชื่อนะล้อม นะกาโรโหติสัมภะโว..." แล้วจึงใช้สูตรสำเร็จว่าดังนี้ "อะนุปะทิฏฐานัง วุตตะโยคะโต อุทาหรณ์อันใด เป็นไปบ่มิได้สำเร็จ อาจาริยะพึงสำเร็จให้แล้วด้วยสูตรนี้.." แล้วท่านให้ปลุกเสกตัวนะอีกว่า "นะนะเท เวหิปูชิตัง นะรานังกามะยังเกหิ นะมามิสุคะตังชินัง..." และสุดท้ายต้องเสกเส้นที่วงล้อมรอบยันต์นะอีก คือ นะปิด นะป้อง นะล้อม นะกัน นะปิดให้มั่นนะกันอาวุธ.. เฉพาะยันต์นะล้อมนี้คงจะเห็นว่าการเขียนสร้างเป็นยันต์นะล้อม มิใช่ของง่ายๆเลยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2012
  11. ryan boy

[Wannachai001]
    ---------------------------------------------------------------
    ครบชุดเลยครับพี่วรรณชัย สวยงามมากๆครับ ^__^
    (ping)(ping)(ping)(ping)(good)(good)(good)(good)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2012
  12. ryan boy

พระผงหลวงพ่อทันใจเนื้อว่าน108 รุ่นนี้ท่านเจ้าคุณนรรัตน์อธิฐานจิต ^__^

13. ryan boy

เหรียญหลวงพ่อทันใจปี2516 ^__^

14. ryan boy

ขออนุโมทนากับพี่กูล...และยินดีกับพี่โญด้วยครับ...:cool::cool::

วันนี้พี่กูลและพี่โญไม่มีพระให้ชมบ้างหรือครับ ^__^

15. oatlovetong

oatlovetong เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    สวัสดีครับพี่บอย พี่กูน พี่โญ พี่รุ่ง คุณช้างป่า เพื่อนนอร์ ^^

16. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับน้องโอ๊ต..:d:d:d:d:d:d

17. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้รับของขวัญปีใหม่เรียบร้อยแล้วนะครับพี่บอย ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ:d:d:d:d:d

18. nitikoon kongkhaw

พระชัยวัฒน์ รุ่นชนะจน หลวงพ่อสวัสดิ์ วัดศาลาปูน อยุธยา

19. น้ำหนาว

น้ำหนาว เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

หนึ่งในแปดสิบเก้าองค์ เหรียญสร้างบารมี เนื้อเงินหน้าทองคำ
    ครูบาบุญมา ศิษย์องค์สุดท้ายของหลวงพ่อเกษม เขมโก ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      272.6 KB
      เปิดดู:
      183
      ขนาดไฟล์:
      272.1 KB
      เปิดดู:
      230
  20. nitikoon kongkhaw

พระชัยวัฒน์ รุ่นชนะจน หลวงปู่สวัสดิ์ วัดศาลาปูน อยุธยา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 ธันวาคม 2012