ONElostsoul กลับมาละ..จะถามอะไรก็ถามเลยนะ..

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย OneLostSoul, 7 มีนาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

ค่ะพี่สาว เป็นอีก 1 กำลังใจให้เพื่อนมนุษย์ คืนนี้จะร่วมสวดมนต์ส่งบุญร่วมด้วยอีกแรงค่ะ

2. kaewalin15

kaewalin15 สมาชิก

อายุ 42 ย่าง 43 ค่ะ แต่งงานแล้วค่ะ เพศหญิง
    1. "ข้าพเจ้าขออโหสิกรรมให้แก่คุณ OneLostSoul (ผู้ทำนาย) หากว่าคำทำนายนั้นก่อให้เกิดความผิดพลาด หรือก่อให้เกิดกรรมใหม่อันใดขึ้นมา ข้าพเจ้าซึ่งเป็นผู้ขอรับคำทำนาย จะขอรับลกรรมทั้งหมดทั้งสิ้นไว้เอง ขอเรียนถามว่า .....ลูกสาวกำลังสอบเข้ามหาวิทยาลัยจะสอบติดที่ไหนบ้างมั้ยคะ เลือกที่ธรรมศาสตร์, เกษตรศาสตร์,ศิลปากร,และม.ศ.ว ค่ะ ส่วนตัวเองอยากถามว่าจะเริ่มต้นทำธุรกิจด้านไหนเหมาะดี ตอนนี้ว่างงานค่ะ(เคยลงทุนแล้วเจ๊งมาแล้วเมื่อ 15 ปีที่แล้วเลยกลัวค่ะ) ขอกราบขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ

<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

3. OneLostSoul

OneLostSoul เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2010
    คุณจะมาย้ำบ่อย ๆ ทำไม ตามคิวค่ะ ตอนนี้คิวค้างที่หน้า 4 ค่ะ

4. OneLostSoul

OneLostSoul เป็นที่รู้จักกันดี

เที่ยงคืนแล้ว เข้าวันพระแล้วนะคะ หยุดค่ะ 1 วันค่ะ

5. kaewalin15

kaewalin15 สมาชิก

ต้องขอโทษด้วยค่ะ มิได้เจตนา เพิ่งเข้ามาร่วมใหม่ค่ะ ขอโทษอีกครั้งนะคะ

6. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    คุณเป็นคนที่ดูดวงให้คนอื่นแต่วิธีการพูดของคุณมันเหมือนกับคนที่ไม่เชื่อเรื่องดวงเลยแม้แต่น้อย ผมไม่ต้องมีวิชาดูดวงอย่างคุณดูปุ๊บก็รู้แล้วว่าคุณตอบเรื่องผมจะเรียนจบเดือนนี้ไหมไม่ได้ เมื่อคุณตอบไม่ได้คุณก็ทำเป็นสอนว่าวิธีคิดของผมผิดนะ ไปคิดให้มันถูก ถ้าทำดีจริงไม่ต้องมากังวลหรอก ผมเชื่อเรื่องที่คุณพูดเกี่ยวกับการโปรแกรมจิตนะ แต่คุณเคยทำได้หรือเปล่าแบบไม่ต้องเจออะไรไม่ดีเลยในชีวิต อยากได้อะไรก็ได้ ไม่อยากได้อะไรก็ไม่ได้ ไม่อยากทำอะไรก็ไม่ต้องทำ อยากทำอะไรก็ทำ ถ้าคุณยังทำไม่ได้เลยการสอนคนอื่นแบบนี้มันมีประโยชน์อะไรกับเขาหรือ มันก็เป็นเรื่องโกหกที่น่าฟังแต่ไม่มีประโยชน์ ถ้าคุณพูดถึงเรื่องหลักการและทฤษฎีทั้งหลายกับคนที่ประสบความทุกข์อยู่ สิ่งเดียวที่เขาจะคิดก็คือคุณก็เหมือนกับคนอื่นที่ไม่ได้เข้าใจอะไรเลย ถ้าคุณคิดว่าชีวิตมันสามารถที่จะเลือกได้ดังใจขนาดนั้นจะดูดวงไปทำไม

7. OneLostSoul

คุณเป็นคนที่ดูดวงให้คนอื่นแต่วิธีการพูดของคุณมันเหมือนกับคนที่ไม่เชื่อเรื่องดวงเลยแม้แต่น้อย

ใช่!! ชั้นไม่เชื่อเรื่องดวงดี หรือดวงไม่ดี ชั้นเชื่อใน "ศักยภาพมนุษย์" เท่านั้น
    คนเรา "ฝืนดวง" ได้ทุกคน ด้วยการพัฒนาจิตใจด้วยเครื่องมือที่เรียกว่า ศีล สมาธิ ปัญญา (อย่าหาว่าชั้นพูดเองอีกล่ะ ไม่บังอาจ เพราะนี่เป็นคำจากพระโอษฐ์ของพระผู้มีพระภาคเจ้า)

มีแต่คนโง่เท่านั้นที่เชื่อเรื่องดวง แต่ไม่เชื่อ "กรรมของตัวเอง" (กรรมที่กำลังทำเนี่ยแหล่ะ ไม่ต้องระลึกชาติหรอก)

ผมไม่ต้องมีวิชาดูดวงอย่างคุณดูปุ๊บก็รู้แล้วว่าคุณตอบเรื่องผมจะเรียนจบเดือนนี้ไหมไม่ได้

ถูก!!! และชั้นฝันอยากให้ทุก ๆ คนที่มาดูดวงกับชั้นไป คิดเองเช่นนั้นได้ แล้วเอาชนะ "พฤติกรรมเก่า" ของตัวเองให้ได้

เมื่อคุณตอบไม่ได้คุณก็ทำเป็นสอนว่าวิธีคิดของผมผิดนะ ไปคิดให้มันถูก ถ้าทำดีจริงไม่ต้องมากังวลหรอก

ถ้าอยากให้ตอบ หลังเที่ยงคืนวันนี้จะตอบให้..
    แค่คำถามที่ชั้นไม่ตอบของคุณคนเดียว ไม่อาจปรามาสหรือลดความแม่นยำในการดูของชั้นได้ เพราะชั้นมี comment ของคนอื่นเป็นเครื่องยืนยัน

ว่าแต่.. กระทู้หมอดูคนอื่นเค้าตอบไม่ได้อย่างใจเหรอ?? ถึงมาถามชั้นซ้ำน่ะ?? หรือว่ารับความจริงไม่ได้อีก??!!

ผมเชื่อเรื่องที่คุณพูดเกี่ยวกับการโปรแกรมจิตนะ แต่คุณเคยทำได้หรือเปล่าแบบไม่ต้องเจออะไรไม่ดีเลยในชีวิต อยากได้อะไรก็ได้ ไม่อยากได้อะไรก็ไม่ได้ ไม่อยากทำอะไรก็ไม่ต้องทำ อยากทำอะไรก็ทำ ถ้าคุณยังทำไม่ได้เลยการสอนคนอื่นแบบนี้มันมีประโยชน์อะไรกับเขาหรือ มันก็เป็นเรื่องโกหกที่น่าฟังแต่ไม่มีประโยชน์ ถ้าคุณพูดถึงเรื่องหลักการและทฤษฎีทั้งหลายกับคนที่ประสบความทุกข์อยู่ สิ่งเดียวที่เขาจะคิดก็คือคุณก็เหมือนกับคนอื่นที่ไม่ได้เข้าใจอะไรเลย ถ้าคุณคิดว่าชีวิตมันสามารถที่จะเลือกได้ดังใจขนาดนั้นจะดูดวงไปทำไม

"ชนะกรรม" เอาชนะข้อจำกัดของชีวิต และรักษาศีลให้มีความเป็นปกติมนุษย์ รวมไปถึงศึกษาธรรม ปฏิบัติธรรมเพื่อเจริญปัญญา ชั้นทำมาหมดแล้ว ไม่งั้นไม่กล้าสอนคนอื่น

คุณคิดว่าอยู่ดี ๆ ชั้นมาด่า สอน บิ๊วกำลังใจคนปาว ๆ ไม่เคยผ่านประสบการณ์เลวร้ายเฮงซวยเหรอ??
    ไปหากระทู้เก่า ๆ อ่านไป แล้วจะรู้ว่า ณ เวลาเนี้ย ที่คุณมาตั้งคำถามประเภท
    "หนูจะเรียนจบมั้ย"
    "ทำไมชีวิตหนูไม่มีทางเลือก"
    "หนูมีกรรมอะไรถึงเลือกไม่ได้?"
    "ทำไมไม่มีใครช่วยหนูเลย..??"

มันเป็นคำถามคนขี้แพ้..

ถ้าคุณหาชีวิตชั้นอ่านเจอ.. คุณอาจร้องซี๊ด.. คิดไม่ออกว่าถ้าเป็นตัวเองจะครองสติอยู่ได้ยังไง?
    แล้วทำไมยังมาเผื่อแผ่เอื้อเฟื้อคนอื่นฟรี ๆ ได้แบบนี้
    เอากำลังใจที่ไหนมาทำ!!

คุณ..ชีวิตขาดอะไรวะ
    มาร้องแร่แห่กระเฌอ.. "หนูไม่มีทางเลือก.."
    ใครหยิบยื่นข้อเสนอให้คุณเป็นคน ไม่ต้องสนใจเรียนเหรอ?? << มีแต่ตัวขี้เกียจและตัวไม่รับผิดชอบของคุณเท่านั้นแหล่ะ..

ตัวคุณน่ะแหล่ะ ไม่เคยรับผิดชอบ "กรรม" ของตัวเองเลย

เอาล่ะ สรุป.. ชีวิตเลือกได้ ฝืนดวงได้
    จำแนกแบบหยาบ ๆ ได้ว่า
    เลือกที่จะดีขึ้น.. หรือเลือกที่จะเลวลง!!
    เลือกเอาเองตามสะดวก..

ปล. 1 ถ้ามัน งง ขนาดคิดไม่ออกว่า ชีวิตที่ดีขึ้นหลังทางแห่ง ศีล สมาธิ ปัญญาเป็นยังไง ก็ไปหาเรื่องของท่านองคุลีมาลอ่านเอาละกัน นั่นน่ะฆ่าคนเป็นพัน ยังบรรลุอรหัตตผลได้

ปล.2 ถ้ายัง งง อีก ไม่ต้องอ่านซ้ำหรอก ชั้นเขียนทิ้งไว้ให้คนอื่นอ่าน นี่คือสไตล์และแนวคิดของชั้น รับไม่ได้ไปดูกระทู้อื่น คนมาเปิดกระทู้ดูฟรีเยอะแยะ

8. OneLostSoul

สวัสดีวันพระค่ะ วันนี้อย่าลืมเปลี่ยนน้ำหน้าหิ้งพระ สวดมนต์เจริญภาวนา และแผ่เมตตาให้กับผู้ประสบภัยกันนะคะ

ดูข่าวเมื่อคืนแล้วสลดใจมาก
    โอกาสดีเพียงอย่างเดียวที่พอจะนึกออกจากภาพข่าวเมื่อคืนคือ ใช้มันเป็นมรณานุสติค่ะ

เจริญในธรรมทุกท่าน

อ่อ วันนี้ ONE หยุดนะคะ คุยเล่นได้ ถามโน่นนี่ที่ไม่ใช่ดวงได้ แต่ดวงต้องพรุ่งนี้เน้อ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มีนาคม 2011
  9. diya

ชูจั๊กกะแร้หนับหนุน ชีวิตเรา เราเลือกเองได้ ทำดีได้ ทำร้ายได้ ไม่ทำยังได้เล้ย ใคร จะทำมัย สู้สู้เน้อพี่สาว

10. OneLostSoul

ดา มาฮาแต่เช้า..555

ถอนขนจุ๊กกะแร้ยังฟระ??!!

11. OneLostSoul

พอนะคะ ไม่ต้องเข้าข้างเรามาก discuss กัน 1 by 1 พอค่ะ
    เด๋วกลายเป็นกระทู้สงคราม

วันนี้วันพระ เบิกบาน ๆ ๆ ๆ ค่ะ

12. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bluebaby2 [​IMG]
    "ข้าพเจ้าขออโหสิกรรมให้แก่คุณ OneLostSoul (ผู้ทำนาย) หากว่าคำทำนายนั้นก่อให้เกิดความผิดพลาด หรือก่อให้เกิดกรรมใหม่อันใดขึ้นมา ข้าพเจ้าซึ่งเป็นผู้ขอรับคำทำนาย จะขอรับกรรมทั้งหมดทั้งสิ้นไว้เอง "

เพศชาย อายุ 22 ครับ โสด เกิดวันที่ 22 กันยายน 2531
    1.เมื่อไหร่จะทำตามใจตัวเองได้แบบไม่ต้องสนใจความคาดหวังของคนอื่น
    2.จะเรียนจบไหมครับเดือนมีนานี้ ถ้าไม่จบจะจบเมื่อไหร่
    3.เมื่อไหร่บุญที่ทำไปมากมายทั้งหลายจะส่งผลให้มีความสุขความเจริญซักที
    4.ทำไมเวลาทำงานอะไร สามคนผมก็ต้องทำคนเดียว สองคนผมก็ต้องทำคนเดียวเพื่อนไม่ช่วยเลย
    </TD></TR></TBODY></TABLE>1. เมื่อคุณสามารถพิสูจน์ให้ "คนที่มาคาดหวังในตัวคุณ" เค้าสามารถวางใจได้มากพอว่า วิธีที่คุณตัดสินใจ วิธีที่คุณใช้ชีวิตนั้น เป็นผู้ใหญ่มากพอแล้ว

2. ยกตัวอย่างการเรียนเป็นต้น ถ้าตั้งใจเรียน รับผิดชอบตัวเองมาแต่ไหนแต่ไร มีวินัย และมีสติอยู่กะร่องกะรอยเสมอ จะไม่มีคำถามนี้ และจะไม่มีคำถามข้อแรกมาถามพี่

3. เวลาทำบุญทำเท่าไร.. แล้วขอเท่าไร..
    เจ้าไม่ช่วยเหลือตัวเองก่อนแล้วใครจะช่วยเจ้า
    พระพุทธองค์ตรัสว่า อัตตาหิ อัตโนนาโถ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ไม่ใช่ สิ่งศักดิ์สิทธิ์เป็นที่พึ่งแห่งเจ้านะ

4. คนเรามี "ใจเป็นใหญ่" "มีใจเป็นประธาน" ตัวคุณโปรแกรมจิตตัวเองไว้เช่นไร คุณก็จะเจอสิ่งนั้น คุณคิดไว้ก่อนว่าจะต้องเจอคนไม่ช่วยงานแน่ ๆ จิตคุณส่งกระแสความหวาดระแวงออกไปสู่คนอื่น.. จิตระแวง..ไม่มีใครอยากเข้าใกล้.. คนดี ๆ ก็ไปอยู่กลุ่มอื่นหมด เหลือแต่คนแย่ ๆ มาให้รวมกลุ่มด้วย
    แล้วยิ่งแย่เข้าไปใหญ่เพราะคุณคิดไปล่วงหน้าแล้วว่า เพื่อนต้องไม่ช่วยแน่ ๆ แล้ว...เพื่อนก้อไม่ช่วยจริง ๆ เพราะคุณไม่น่าเข้าใกล้ ไม่น่าช่วย..

กับอีกอย่างนะ คุณต้องหัดแจกจ่ายน้ำใจให้เพื่อนมนุษย์ด้วยกันก่อน โดยไม่หวังผลตอบแทนบ้าง คุณถึงจะพบสิ่งที่เรียกว่า "มหัศจรรย์ของการให้"

พี่ไม่ได้ดูดวงให้คุณนะ เพราะสิ่งที่ทำให้คุณแย่ ไม่ใช่ดวง

แต่คือ "วิธีคิด" ต่างหากที่แย่<!-- google_ad_section_end -->

:cool: เผ็ด สวย ดุ จริงๆๆ แม่หมอเรา เยี่ยมค่ะ เด็ดขาดได้ใจจริงๆๆ :cool:

13. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    สวัสดีตอนเที่ยงกับวันพระคับพี่ๆ
    ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เชื่อเรื่องดวง แต่ก็เชื่อว่าดวงมันเปลี่ยนกันได้
    เคยมีหมอทั้งมียาน ( หย่อนยาน,ยานอวกาศ ) และไม่มียาน ดูให้ผมว่า
    ไม่เหมาะกับสายงานนั้น ไม่เหมาะกับงานนี้ คุณน่าจะทำอย่างนั้น ทำอย่างนี้
    ก็เกิดมานะขึ้นในใจ . .ก็ตูจะเป็นง่ะ ( อัยการ-ผู้พิพากษา ) จะเป็นๆๆๆๆๆ
    ต้องเป็นให้ได้ด้วย ไม่เชื่อว่าผลตอบแทนของความพยายาม มันจะคือ ความล้มเหลว
    แต่ผลมันอาจจะช้าบ้างเท่านั้นเอง ถ้าคนทำไม่ท้อไปซะก่อนนะ อิอิ

. .หมอดู คือ ไกด์ไลน์ เพียงบอกเส้นทาง หนึ่งในตัวเลือกให้เรา อยู่ที่เราจะเชื่อ หรือทำตามหรือไม่

"ผู้ที่พากเพียรถึงที่สุด แม้เทวดาก็กีดกันไม่ได้"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มีนาคม 2011
  14. diya

ชอบๆๆๆๆๆ ใช้ได้นะเนี่ย ดูท่าบัลลังก์คงมะไกลเกินเอื้อม วงกฎหมายได้คนอย่างน้องไปรับใช้แผ่นดิน อิ้มมม เยี่ยมเลยยย สู้สู้นะใกล้วันสอบแล้ว

15. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ผมก็หวังใจไว้เช่นนั้นคับพี่. .เงินเดือนมันเยอะดี 555 เหนื่อยครั้งเดียว
    สบายตลอดชีวิต คุ้มจริงๆ . .วันพระทีนึง พี่ One ถึงจะปล่อยผี อนุญาตให้มาป่วนกระทู้ได้ ก็ขอฉวยโอกาสนี้ มาป่วนนะคับ 555 นิทานนี้หลายคนอาจเคยฟังแล้ว ลองดูอีกรอบนะ

การบำเพ็ญตบะ

มงคลข้อต่อไปคือ ธรรมเครื่องเผากิเลส เป็นมงคลอย่างยิ่ง แปลแบบพระ แปลแล้วชาวบ้านก็ไม่เข้าใจ พระบวชใหม่ถึงจะเป็นพระก็ไม่ต่างกับชาวบ้าน คือ ยัง "เป็นงง" อยู่ มันคืออะไร

"ตบะ" คำนี้แปลได้หลายอย่าง แปลว่าความอดทนก็ได้ แปลว่าศีลก็ได้ แปลว่าอุโบสถกรรมก็ได้ แปลว่าการเรียนพุทธวจนะ หรือการบำเพ็ญสมณธรรมก็ได้ แต่ในที่นี้ ตบะ หมายเอาความเพียรอย่างยิ่งยวด

พูดให้สั้นก็คือ มงคลข้อนี้คือความเพียร ความเป็นมงคล (เหตุให้ถึงความเจริญ) อย่างไร คงไม่ต้องอธิบายมาก ความเพียรอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น คนที่มีความเพียรอย่างเต็มที่ แม้เทวดาก็ปิดกั้นเขาไม่ได้ ดังนิทานเรื่องต่อไปนี้...

พระราชาสองเมือง

พระราชาแห่งเมืองทั้งสองรบกัน ไม่มีใครแพ้ใครชนะ

วันหนึ่งฤๅษีตนหนึ่งได้พบพระอินทร์ จึงปรารภเรื่องนี้ให้พระอินทร์ฟัง พระอินทร์พยากรณ์ว่า พระราชาเมือง ก. จะชนะ พระราชาเมือง ข. จะแพ้

ฤๅษีจึงถ่ายทอดคำพยากรณ์ให้เหล่าศิษย์ฟัง คำพยากรณ์ได้ยินไปถึงพระราชาทั้งสองเมือง พระราชาองค์ที่ได้รับคำพยากรณ์ว่าจะชนะ ก็ทรงดีพระทัย ไม่สนใจตระเตรียมกองทัพ เอาแต่ดื่มฉลองชัยตั้งแต่ยังไม่รบ ส่วนองค์ที่ได้รับคำพยากรณ์ว่าจะแพ้ ก็ไม่ประมาท พยายามฝึกปรือกองทัพให้เข้มแข็งเตรียมพร้อมเต็มที่

พอเวลารบกันจริง ฝ่ายที่ว่าจะชนะก็พ่ายแพ้ยับเยิน ส่วนฝ่ายที่ว่าจะแพ้ก็ชนะ พระราชาที่ได้รับคำพยากรณ์ว่าจะชนะ ก็ไปต่อว่าฤๅษี ฤๅษีก็ไปต่อว่าพระอินทร์ว่าทำให้เสียหน้า ทำไมเป็นถึงหัวหน้าแห่งเทพทั้งหลาย มีทิพยจักษุมิใช่หรือ แล้วทำไมถึงทายผิดๆ

พระอินทร์บอกว่า เราทายไม่ผิดดอก ถ้าปล่อยให้ทุกอย่างเป็นไปตามทางของมัน พระราชาองค์ที่ข้าพเจ้าทายว่าจะชนะ ย่อมชนะ องค์ที่ข้าพเจ้าพยากรณ์ว่าจะแพ้ ย่อมแพ้ มันต้องเป็นดังนี้แน่นอน แต่บังเอิญว่าพระราชาองค์ที่ได้รับคำพยากรณ์ว่าจะชนะมัวแต่ประมาทมัวเมาเสีย ไม่ตระเตรียมอะไรเลย นั่งรอนอนรอโชคชะตาเฉยๆ ส่วนพระราชาองค์ที่ได้รับคำพยากรณ์ว่าจะแพ้กลับไม่ประมาท มีความพากเพียร เตรียมกองทัพให้พรั่งพร้อมเมื่อถึงคราวรบ เธอจึงได้รับชัยชนะ

แล้วพระอินทร์ก็พูดสรุปเป็นปรัชญาว่า...

"ผู้ที่พากเพียรถึงที่สุด แม้เทวดาก็กีดกันไม่ได้"

16. OneLostSoul

เออ พี่ก็ชอบแฮะ ทีหลังอิ๊บไว้ใช้มั่ง อิอิ

17. สายฝนฉ่ำเย็น

สายฝนฉ่ำเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
  18. OneLostSoul

อ๊า... เรื่องนี้น่ารัก น่าดูมั่ก ๆ เลย
    ใครอ่านหนังสือแล้วมั่งเนี่ยย วุ้ย ๆ

ชอบคำคมในหนังด้วยอ่ะค่ะ อิอิ วันนี้สดใส สดชื่นดีจัง..

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=bziv4sXXdOU&feature=player_embedded"]YouTube - Eat Pray Love "I Still Believe" (Danny Gokey) *HQ* - A Fan Created Movie Montage Music Video[/ame]

19. diya

ซื้อหนังสือมาดองไว้อยู่นานแล้วอ่าเจ๊ กลัวอ่านแล้วปีกจะบิน บินไป eat pray Love :cool:

20. Helen

Helen เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้ดูหนังมาหลายปีแล้ว อิอิ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้