เรื่องเด่น พระพุทธเจ้าท่านไม่ได้ห้าม ตุ๊ด เกย์ ไม่ให้บวชนะ ท่านใช้คำว่าบัณเฑาะก์

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Saber, 24 พฤศจิกายน 2019.

1. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

gg-_nc_ohc-ybp12vel6oeaqlkk5p7efg0n-6n6uhy78hlrb2zu6_z-hgty46qdn9swq-_nc_ht-scontent-fbkk2-8-jpg.jpg
    +++ เฮ้ยไอ้ Saber "มึงหาเจอหรือยัง" ไอ้ที่ "มึงโกหกคนทั้งเวปหนะ"
    +++ ถ้ามึง "หาไม่เจอภายใน 3 วัน" กูจะถือว่ามึง "เป็นนักโกหก แล้ว โกหกคนทั้งเวป" นะเว้ยเฮ้ย
    +++ เวลามันยังเดิน "ไม่หยุด" มึงจะ "เป็นภัยสังคม" ในเวปนี้หรือไม่ ขึ้นกับว่า มึงหาเจอหรือป่าว ไอ้ที่มึง "กล่าวหากูแบบเลื่อนลอย" หนะ
    +++ กูว่า "มึงเป็นภัยสังคม" แน่นอนว่ะ เฮ้ย นาฬิกา มันไม่หยุดนะเว้ยเฮ้ย....

+++ ไอ้ Saber มึงไม่ต้องมาเปิด "กระทู้ตุ๊ด" แถวนี้หรอก
    +++ ไม่ว่าอะไรก็ตาม ที่ออกมาจาก "ปากของมึง" จะเป็นเรื่อง "จอมปลอมทั้งหมด"
    +++ มึงเอา "หลวงพี่เล็ก" มาอ้าง แต่ "ตัวมึงทำตรงข้ามกับที่มึงอ้างมา"
    +++ นี่เป็นลักษณะของ "ตุ๊ด" ที่กลับกลอก ปากอย่างใจอย่าง
    +++ ตอนนี้มึง "ตั้งกระทู้ตุ๊ด" ขึ้นมาเพื่อฟ้องตนเองว่า "มึงเป็นตุ๊ด" ใช่หรือเปล่า

+++ มึงต้องการให้ "ศาสนาพุทธ" เต็มไปด้วย ตุ๊ด เกย์ หนะซี

พระพุทธเจ้าท่านไม่ได้ห้าม ตุ๊ด เกย์ ไม่ให้บวชนะ ท่านใช้คำว่าบัณเฑาะก์

+++ นี่คือ "จิตของมึง" แน่นอน ไม่ใช่ความปรารถนาดีอะไร มันเป็น ความปรารถนา "ชั่ว" มากกว่า
    +++ ไม่ต้อง "พยายาม ปลิ้น คำศัพท์" ให้มากความ
    +++ เพราะมันเป็น "ความพยายาม ในการ โกหก"

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวมองอย่างนี้นะครับ
    เกี่ยวข้องทั้งทางด้าน
    ๑.ทางด้านร่างกาย
    และ ๒.ทางด้านจิตใจ

สมัยช่วงพุทธกาล
    รู้จักคำว่า
    ''บัณเฑาะก์''
    ราชบัณฑิตยสถาน หมายถึง

บัณเฑาะก์
    [บันเดาะ] น. กะเทย. (ป. ส. ปณฺฑก อภิธาน ว่า กะเทย ชิลเดอร์ และมอร์เนียร์ วิลเลียม ว่า ขันที).

อ.เปลื้อง ณ นคร กล่าวว่า

บัณเฑาะก์
    [บัน-เดาะ] (มค. ปณฺฑก) น. กะเทย, ขันที, คนที่ถูกตอน.

ที่นี้ คำว่า กะเทย นาย James Caswell สมัยรัชกาลที่ 3 พ.ศ. 2389คำว่ากะเทย ไว้ว่า “กะเทยนั้น คือ บุทคลที่มีประเทษที่ลับเปนหญิงก็ใช่ เปนชายใช่นั้น เรียกว่า คนกะเทย” ส่วนหมอบรัดเลได้ให้คำนิยามไว้ว่า “คนไม่เปนเภษชาย, ไม่เปนเภษหญิง, มีแต่ทางปัศสาวะ”

พจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. 2525 และ 2542 ว่ามาจากคำในภาษาอาหมว่า "เทย" ส่วนภาษาเขมรก็มีคำว่า ខ្ទើយ (ขฺเทิย) อ่านว่า ขฺเตย ใช้แทนความหมายเดียวกัน

กะเทย
    น. คนที่มีอวัยวะเพศทั้งชายและหญิง คนที่มีจิตใจและกิริยาอาการตรงข้ามกับเพศของตน

NECTEC's Lexitron Dictionary
    กะเทย
    [n.] hermaphrodite

หมายเหตุคนที่มีจิตใจและกิริยาอาการตรงข้ามกับเพศของตน

ตุ๊ด
    [n.] homosexual
    [syn.] กะเทย

หมายเหตุผู้ชายที่มีพฤติกรรมเบี่ยงเบนทางเพศเป็นหญิง

เกย์
    [n.] gay

หมายเหตุคนรักร่วมเพศ, พวกรักร่วมเพศ

สังเกตุอะไรไหมครับ แม้เริ่มต้นจากคำว่า บัณเฑาะก์ ก็ตาม แต่ถ้าพิจารณาแล้ว

จะพบว่า เกี่ยวข้องทั้งรูปธรรมและนามธรรม

คือ ๑. ทางด้านร่างกาย และ ๒.ทางด้านจิตใจ

ถ้าแปลเอาตาม ความหมาย
    แบบไม่เลี่ยงคำ เลี่ยงภาษานั้น

ผู้ที่จะบวชได้ ร่างกายและจิตใจจะต้องไม่อยู่ในข่ายที่ห้ามบวชครับ

ส่วนเรื่องพระวินัย การวางตัว หรือ อื่นๆ เป็นปลายเหตุแล้วหลังจากที่บวชเข้ามาแล้วครับ

ณ ปัจจุบันนี้ มีการอ้าง เล่นคำ เลี่ยงบาลี
    โดยขาดการพิจารณา กิริยาทั้งทางด้านร่างกายและจิตใจร่วมกัน คือ มองแค่ด้านร่างกายฝ่ายเดียว ไม่ได้มองทางด้านจิตใจ ถึงเป็นที่มาของสภาพปัจจุบัน ทุกวันนี้ เกิดข่าวคราว
    เสียหายมากมาย แล้วก็ใช้คำว่า
    มีเป็นปกติทั่วไป........

ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ไม่ได้ว่า จะต้องเคร่งอะไรนะครับ เพราะชื่อว่า ข้อบังคับ ข้อปฏิบัติต่างๆเป็นตำรา เขียนได้ บันทึกได้ ก็อาจจะเปลี่ยนได้ตามยุคสมัย ตามความเหมาะสม
    อย่างสมัยก่อน ยังไม่มีรถยนต์ เครื่องบิน
    มีแต่เกวียน ประมาณนี้ เป็นบางตัวอย่าง

แต่ไม่ใช่ไปเปลี่ยน ในเรื่องจิตใจหรือนามธรรมแล้วตีมาเป็นรูปธรรม
    แบบนี้ เป็นข้ออ้างหรือข้อแก้ตัว
    ซึ่งอาศัยการอ้าง อาศัยการเลี่ยงบาลี หรือเล่นคำนั่นเองครับ

3. ขาจอน

ขาจอน เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2015
    แปลกที่ทำไมชอบยกเรื่องนี้ซ้ำๆ

วิจารณ์กันเก่งๆ
    ทำไมยังกินข้าวสามมื้อ นอนเตียงอุ่น ไว้ผมยาวอยู่ละครับ

ถ้าอยากจะสึกพระตุ๊ด แต๋ว จริงดั่งว่า
    เชิญบวชครับ แล้วไปตั้งอธิกร

ที่นี่ฆารวาสหัวดำขี้เหม็นทั้งนั้น

4. Sataniel

Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

19 กรกฎาคม 2017
    ถามเซเบอร์สิฮับ

5. ขาจอน

แส่เบอ เขาไม่ได้จะอยากสึกพระนิ
    กระมู้เขาตั้งว่าบวชได้

ส่วนใครที่บอกบวชไม่ได้ต้องสึก
    ถ้ามีสัจ
    เชิญไปบวช และ แสดงให้เห็นครับ
    วิธีการสึกพระมีระเบียบให้ปฏิบัติ

พูดเถียงไนนี้ ไม่มีประโยชน์ หัวดำๆกันทั้งนั้น

6. Sataniel

ในกระทู้ "ตอนนี้/ปัจจุบันขณะ" ผมก็ไม่ยักเห็นใครจะไปบอกหลวงพี่ต้องสึกนะครับ

ผมเห็นมีแต่คุยกันตามหัวกะทู้ว่าทำไมถึงบวชได้บวชไม่ได้ ไม่มีใครพูดว่าจะไปจับพระสึกนะครับ

ดังนั้นวอนพี่ขาจอนอย่าคิดไปเองฮับ ถ้าอยากจะมีสัจก็ไปบวชเองเลยฮับเพราะในนี้ไม่มีใครไปบวช คุณคิดเอง(เรื่องบวช)ก็เชิญบวชเองเลยฮับ อนุโมทนาด้วย

แต่ในนี้ "ตอนนี้" ไม่มีใครจะไปจับพระสึกนะฮับ

ปล.ถ้าพี่ไม่เชื่อก็ย้อนไปอ่านตั้งแต่ต้นจนจบเลยฮับ

7. ขาจอน

หาเจอรึยังครับ

8. Sataniel

หา "ถ้าแค่หาคำเหมือน" ที่ผมยกมาว่าพระพุทธเจ้าใช้คำว่า "ถ้าเจอให้จับสึกเสีย" นะฮับ นี่พี่กด search หาแต่ตัวอักษรอะป่าวฮับ ผมได้บอกไหมว่าผมจะไปจับพระสึกอะฮับ?

ถ้าแค่นั้นผมเสิร์ชคำว่าบวช ในหลายๆกะทู้ที่พี่ขาจอนโพสท์นี่ผมจะบอกว่าพี่ไปบวชเองทุกกะทู้ได้อะป่าวฮับ? อ่านก่อนนะฮับว่าผมยกมายังไงแล้วเพราะอะไรถึงยกมาตอนคุยกะเซเบอร์

"คิดดูฮับ เด็ก(ที่พี่เรียกผมเองนะ)ยังไม่เล่นบริบทแบบนี้เลยนะฮับมันไม่มีสาระ โตๆกันแล้วนะฮับ ไปเจริญสติบ้างนะฮับ"

9. ขาจอน

จุดประสงค์ของคุณคือ ?

10. ขาจอน

ถ้าจุดประสงค์ คือการจับผิดคนอื่น
    หรือเพื่อระรานเขา เลิกซะเถอะ

ทุกวันนี้กระทู้ ทะเลาะกันมีเยอะแล้ว
    หาอะไรสร้างสรรค์ทำบ้างเถอะ

11. Sataniel

แนะนำนะฮับแต่พี่จะฟังอะป่าวก็อีกเรื่อง "ลองสังเกตุการพิมพ์ของผมดีๆนะฮับว่าผมมีทิษฐิกับพี่อะป่าว"

ถ้าผมจะทะเลาะกับพี่เลยตั้งแต่พี่โพสท์ผมคงไม่โพสท์ว่าให้ไปถามเซเบอร์หรอกฮับ แล้วลองสังเกตุการพิมพ์ของผมดีๆว่าเหมือนตอนด่ากันไหม ในเรื่องที่มันเป็นจริงผมไม่ถือทิษฐินะฮับดังนั้นวางลงก่อนตอนอ่านฮับถ้าผิดจะด่าผมก็ได้ฮับแต่ไม่ใช่เอะอะมาเพ่งโทษแบบนี้นะฮับพี่ขาจอน

ลองสังเกตุเอาเอง "ว่าไม่มีใครพูดว่าผมจะเข้ากระทรวงไปจับศึกพระ" มีแต่ผมยกมาว่า "ถ้าเจอให้จับสึกเสีย"

12. maokvid-1800

maokvid-1800 เป็นที่รู้จักกันดี

คำก็ว่า พระพุทธเจ้า สองคำก็ว่าพระพุทธเจ้า

พระสูตรนั้น เขามีวิธีตรวจทาน ว่าเป็น พุทธวจน หรือไม่!?

พระวินัยนั้น ก็ต้องตรวจทาน กลับไปที่ สุตตันตะ

ถ้าไม่มี ให้สงสัยไว้ในใจว่า ทรงจำมาผิด หรือ มีการ
    ตอกลิ่มใส่กลองอนากะ กลองจันทร์ไรส่องล่า

พระวินัยนั้น พระองค์จะทรง บัญญัติต่อเมื่อ เกิดเหตุ

ขนาด พระเสขียวัตร กินอาหารห้ามดัง จั๊บๆ ยังต้อง
    บัญญัติต่อเมื่อมีเหตุ และ ที่สำคัญคือ มีชื่อของภิกษุ
    ที่เป็น ปฐมเหตุ

พระวินัยเรื่องบัณเฑาะ เคยยกประเด็นกันไปแล้วว่า
    น่าจะต้อง ตั้งข้อสังเกต เพราะ ชัดว่า ไม่มี ภิกษุที่
    เป็น ปฐมเหตุ

จึงมีความเป็นไปได้ที่เป็น พระวินัยปลอมปน

โดยเฉพาะ ศาสนาที่มาจากทาง สายจับโยนบก!!
    ซึ่งเป็นนักสมาธิ สายกดทับด้วยเจตคติหนักมืด
    ทั่วตัวจ้า ซึ่งเขาครอบงำอินเดียแบบหากไม่ปฏิโลม
    ตามก็หัวกุดทั้งผ้าเหลือง

พระพุทธศาสนานั้น อุบัติขึ้นบนโลกเพื่อความสุข
    อย่างไม่มีขอบเขตกางกั้น ยักษ์ รากษ์ เปรตบาง
    ชนิดยังสามารถ ฝังธรรม เข้าถึงธรรมได้ ประสา
    อะไรกับ มนุษย์ที่มีอวัยวะครบ32

การรักษาพุทธศาสนา ไม่ได้อยู่ที่ ใครจะมาบวช

แต่อยู่ที่ กตัญญูแค่ไหน ที่จะ ตรวจทาน และใช้
    แต่คำของ ศาสดา เท่านั้น

13. ขาจอน

ผมก็ดูๆคุณอยู่
    เพราะมีแต่ประเด็นนี้ที่คุณเล่น

กระทู้ก่อน
    อยู่ๆคุณก็โพสตอบผมเรื่องตุ๊ดห้ามบวช เจอให้จับสึก ทั้งๆที่ไม่เกี่ยวอะไรเลยกับเรื่องที่ผมโพส
    แต่ผมไม่ตอบโต้

มาวันนี้คุณยังสาระวนกับเรื่องนี้อีก

ผมว่าเลิกได้ก็เลิก
    ถ้าไม่เลิกตอนนี้ ต่อไปผมว่าคุณจะหยุดไม่ได้
    โพสเพราะเป็นห่วง อะนะ

14. Sataniel

แนะนำนะฮับแต่พี่จะฟังอะป่าวก็อีกเรื่อง "ลองสังเกตุการพิมพ์ของผมดีๆนะฮับว่าผมมีทิษฐิกับพี่อะป่าว"

ถ้าผมจะทะเลาะกับพี่เลยตั้งแต่พี่โพสท์ผมคงไม่โพสท์ว่าให้ไปถามเซเบอร์หรอกฮับ แล้วลองสังเกตุการพิมพ์ของผมดีๆว่าเหมือนตอนด่ากันไหม ในเรื่องที่มันเป็นจริงผมไม่ถือทิษฐินะฮับดังนั้นวางลงก่อนตอนอ่านฮับถ้าผิดจะด่าผมก็ได้ฮับแต่ไม่ใช่เอะอะมาเพ่งโทษแบบนี้นะฮับพี่ขาจอน

ลองสังเกตุเอาเอง "ว่าไม่มีใครพูดว่าผมจะเข้ากระทรวงไปจับศึกพระ" มีแต่ผมยกมาว่า "ถ้าเจอให้จับสึกเสีย"

--------

ยกมาจากข้อความข้างบนนะฮับ "ผมตอบดีๆแล้ว" ถ้าจุดประสงค์ของพี่คือการระรานชาวบ้านก็เลิกนะครับ

รู้หรือยังครับว่าใครจับผิดใคร? วางทิษฐิลงซะก่อนคุยนะครับ

ขออภัยที่พิมพ์แบบนี้ถ้าผมไม่พิมพ์พี่ก็เพ่งไม่เลิกซะทีถ้ารับไม่ได้ก็ต้องรับให้ได้ฮับ เป็นชาวพุทธสัมมาทิษฐิต้องมีฮับ

15. maokvid-1800

maokvid-1800 เป็นที่รู้จักกันดี

วัฒนธรรมไทย

เฉพาะ ประเทศไทย

วัด ของประเทศไทย เป็นส่วนหนึ่งของ ราชการ

อยู่ภายใต้ สังกัด สำนักนายก

มีหน้าที่ รักษาความมั่นคงแห่งรัฐ ให้มีระเบียบ
    เรียบร้อยอันดี

หากประชาชน เจ็บป่วยจิตใจ พ่อแม่มีความกังวล
    ต้องการให้ บุตร ธิดา ของตนเป็นคนที่มีคุณภาพ
    ต่อสังคม

วัดใด ไม่สนองตาม นโยบาย ก็ถือว่า เป็น เจ้าหน้าที่
    ละการปฏิบัติหน้าที่ เป็น อาญาแผ่นดิน

พระวินัยระบุชัด หากทำสิ่งใด ผิด อาญาแผ่นดิน ให้
    พึงพิจารณา อาญาแผ่นดินก่อน อย่าทำตนเป็นบุคคล
    เลี้ยงยาก

16. Sataniel

ไม่ต้องห่วงฮับ เพราะสิ่งที่ผมพิมพ์มันถูกต้อง แต่ต้องดูด้วยว่าผมสื่อถึงอะไร "ผมจะสื่อถึงการรู้ไม่ตรงตามจริง"

แล้วไม่ตอบโต้นี่ไม่จริงฮับ ผมคุยกับพี่เป็นหน้าเชียวนี่เรียก "ไม่ตอบโต้?" ต้องเรียกว่า "ถกกันจะถูกนะฮับ" ถ้าไม่ตอบโต้จริงพี่ต้องไม่สนใจคอมเม้นท์ของผมไม่ก็อ่านแต่ไม่ตอบอะฮับ

ดังนั้นพี่ก็สังเกตุเอาเอง "ที่ผมค้านอะความจริงทั้งหมดแหละมันอยู่ที่พี่จะรับได้อะป่าว" แต่ผมรู้นะว่าพี่ไม่ใช่ตุ้ดจริงชายแท้ แต่ผมหมายถึงการรับรู้ไม่ตรงตามจริงแบบในคอมเม้นท์ใน ปัจจุบันที่เราได้คุยกันและก่อนหน้านี้สัก 3-4 เม้นท์นั่นแหละ "นี่คือความจริงฮับ"

17. Sataniel

คิดไปเองฮับ ของจริงคือคุณและผมไม่ได้ตรวจทาน(เอง)ซี่งต่อให้ถูก/ผิดอาจจะผิดจริงไม่จริง = ไม่รู้เป็นการเดา ดังนั้นอะไรที่มันมีแล้วก็ใช้อ้างอิง ตามพระไตร "ว่าไม่ได้พูดลอยๆ" ไม่ใช่อ่อฮับ

ปล.ยกเว้นว่าพี่จะถึงขั้นบุกน้ำลุยไฟไปเรียนแปลภาษาพร้อมหาหลักฐานผมก็เชื่อฮับถ้ามันจริง สิ่งที่ผิดจะได้เปลี่ยนฮับ

18. ขาจอน

เขาหมายถึงกระทู้ก่อน ที่ไม่ตอบโต้

กระทู้นี้ที่ตอบเพราะเป็นห่วงอะนะ

19. maokvid-1800

ส่วน ประเด็น เพศสภาพ ที่เกิดขึ้นในรอบนี้

ก็เกิดมาจาก ความต้องการที่จะ เรียกใครต่อใคร ว่า xxxx

โดยครั้งนี้ เกิดจาก เจ๊นี ยศxxี ซึ่งเป็นผู้หญิง
    เขามาโพศตามประสาของเขา

แล้วมีคนบางคน คิดว่า ตนกำลังโดน เจ๊นี หักล้าง

แล้วก็ หลุดปากด้วยความ ไม่ได้รู้เรื่องข้อเท็จจริง
    ไปเรียก เจ๊นีว่า xxxxx

พอเขาบอกว่า เป็นผู้หญิง

ความที่ ปากพ้xxx ไปแล้ว ก็เลย หาเรื่อง
    ยกประเด็น "จับสึก"

คุณ เซเบอล ซึ่งจริงๆ เข้ามา เน้นเรื่อง จิตไม่ใช่ความคิด
    จิตไม่ใช่วิญญาณขันธ์ ซึ่งเป็น ประเด็นไว้ กระทืบพระ
    สายดูจิต เท่านั้น ไม่ได้มี เป้าจะ เสวนา ถกธรรมอะไร

สุดท้าย ก็เลย จบไม่ลง

งัดแต่ ข้อความในพระไตรปิฏก ที่ อ่านมา ด้วยตรรก

ไม่ได้ใช้ หัวใจ พิจารณา ว่า สรรพสัตว์นั้นเห็นทุกขสัจจ
    อย่างไร ต้องอาศัย เพศสภาพ วัย อะไรยังไงไหม

20. Sataniel

เดี๋ยวฮับผมตอบ อีกคนนะฮับพี่จอน ถ้าจะพูดให้เจ้าตัวตอบเองเลยฮับ แถมคำตอบเขาผมก็ตอบไปแล้วนะฮับลองอ่านใหม่ฮับ