เรื่องเด่น พระพุทธเจ้าท่านไม่ได้ห้าม ตุ๊ด เกย์ ไม่ให้บวชนะ ท่านใช้คำว่าบัณเฑาะก์

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Saber, 24 พฤศจิกายน 2019.

1. maokvid-1800

maokvid-1800 เป็นที่รู้จักกันดี

สอนอะไรสอนได้ รู้ทุกอย่าง

แต่ พอเจอ xxxx กลับ ขนพองสยองเกล้า

จิตหวั่นไหว

หาก รู้หนทางแห่งมรรค จริง

ย่อมรู้ว่า เพศสภาพ ไม่ใช่ อุปสรรค

และ ถ้า เก่งกว่านั้น ยังสามารถ ให้เขาอนุโลมใช้ xxxx
    นั่นแหละ เป็นสิ่ง อาศัยระลึก เจริญสติ

2. ขาจอน

ขาจอน เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2015
    สุดท้ายละ
    ที่ผมสังเกต
    คุณเล่นประเด็นตุ๊ดนี่กับผมคนแรกมั้ง

แล้วก็ไปเล่นประเด็นเดิมกับยศวดี
    ทั้งๆที่ป้าแกเป็นผู้หญิง

แล้วมาวันนี้
    ก็มาเล่นประเด็นเดิมอีกกับเซเบอร์

นะ
    อะไรที่เป็นกรรมต่อกัน ผมให้อภัยทั้งหมด
    ส่วนคุณจะยังไงต่อก็เรื่องของคุณแล้วหละ
    ผมคงไม่ต่อแล้ว

ที่โพสเพราะเป็นห่วงอะนะ ขอให้เจริญๆ

3. Sataniel

Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

19 กรกฎาคม 2017
    ไม่จริงฮับคิดไปเองล้วนๆ "อ่านหัวกะทู้เลยคับว่าเซเบอร์ตั้งว่าอะไรฮับ"

ดังนั้นข้อนี้จบ

ส่วน "ยศวดี" นั้นลองดูฮับ "ผมเรียกตามจริงจะเพศไหนก็ช่างเขาใช้คำว่า "คะ และ ครับ" ไปอ่านเองนะฮับ ถ้าตามมาขนาดนี้ก็รู้อยู่แล้วว่าผมพูดจริง และผมก็ไม่ได้ใช้คำหยาบด้วยตอนแซวไปอ่านเองฮับ แล้วดูด้วยว่าผมสื่อถึงอะไร

"นี่ไงฮับมุขนัยที่สื่อ พอผมใช้บ้างเข้าใจไปอีกแบบแล้วทีนี้ยังต้องการมุขนัยอยู่ไหมฮับขนาด พี่จอนยังมึนเลยคุยคนละเรื่องกันก็เพราะภาษาไม่เข้าใจกันดังนั้นพี่จะค้านไหมฮับว่าทำไมมุขนัยถึงดีกว่าภาษาที่ตรง"(ขอคุยแบบจริงจังนะฮับไม่เอาเกรียนเพราะผมตอบดีๆแล้วไม่ได้ด่าเลยเหมือนตอนนั้นแล้วนะฮับ)

4. Sataniel

โนๆเซเบอร์เขายกมาเอง ผมไม่ได้เล่นนะ(ไปอ่านเอาเอง)

ส่วนคุณและคุณยศก็ไปอ่านเองว่าผมใช้มุขนัยไหน(รู้ไม่ตรงตามจริง) ผมก็บอกพี่ไปแล้ว เนี่ยผมยอมไม่ใช้ภาษาตรงตามจริงเพราะพวกพี่มาด่าผมเลยนะพอผมใช้มุขนัยบ้างก็มาด่าผมสรุปยังไง

เอาให้เคลียร์ครับยกกันมาเลยฮับทำไมมุขนัยดีกว่าภาษาที่ตรงตามอาการ

ส่วนอโหสิผมก็เช่นกันฮับขออภัยแต่ ไอ้มุขนัยนี่จริงจังฮับประโยชน์กับส่วนรวม เพราะความไม่เข้าใจของผมกับพวกพี่ทำให้ทะเลาะกันเพราะใช้ภาษาไม่ตรงเนี่ยแหละฮับ

5. ขาจอน

ขาจอน เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2015
    แหม่
    พึ่งรู้ว่าแส่เบ้อ
    เป็นพวกกระทืบดูจิต

ไปดีกว่า

6. Sataniel

ไม่จริงฮับ(ไม่ได้หมายถึงไม่สามารถทำได้) เพราะคุณและผมยังไม่ได้ลองทำ(ในการสอนโดยเพศสภาพไม่ใช่อุปสรรค)

ดังนั้นถ้าจริงคุณและผมต้องหาคนมาลองสอนฮับถึงจะรู้

7. Sataniel

ผมก็ไม่รู้หรอกฮับ อีกคนเขายกมาฮับลองไปคุยกันเองฮับ

บะบายฮับ

8. maokvid-1800

maokvid-1800 เป็นที่รู้จักกันดี

คนมันไม่มี ทรัพย์ ที่แท้จริง

จึงต้องอาศัย ปมเล็กๆน้อยๆ ที่ดูเหมือน คนจะขัดไม่ได้

ถ้าขัด ก็จะจับยัดข้อหาว่า เป็น xxxx

ดังนั้น

จะใช้ภาษาตรง หรือ อุปมาอุปไมย

ความไร้ ทรัพย์ ก็คงต้อง อาศัยประเด็น บางประเด็น
    เป็น ธงนำไชย ประจำหมู่

วันนี้ไม่พูด

พรุ่งนี้ก็ พร้อมงัด ทวงถาม ยัดข้อหา

9. maokvid-1800

บัณฑิต พึง พยากรณ์ ด้วย อุปมา

หัวส่าย

หางกระดิก

7วัน ยังเดินสบายๆ

10. Sataniel

อ่าวพอจะถกธรรมคุณก็ไม่คุย

ที่ผมยกมาเพราะคุณใช้คำว่า "มุขนัยแล้วบัณฑิตปัญญาดีจะรู้เอง" แต่ผมเคยแก้ว่า "ภาษาที่ตรงตามอาการอะดีกว่ามุขนัยนั้นสำหรับคนที้ไม่รับฟังถึงได้ใช้"

แล้วเนี่ยผมวางทิษฐิลงหมดแล้วนะไม่ได้ด่าคุณเลยด้วยวันนี้อะลองอ่านเอาเอง แต่ถ้าไม่จริงผมจะค้าน สรุปถ้าคุณไม่คุยก็จบการสนทนาฮับ

11. Sataniel

ก็นี่แหละฮับมุขนัย(อุปมาถึงสิ่งนั้นสิ่งนี้แทนการพูดตรงๆ) ผมก็ใช้แต่คุณไม่เข้าใจเอง

สรุปถ้ามันดีกว่าจริงก็ว่ามาเลยฮับเพราะอะไร ผมจะได้ตอบว่าทำไมผมถึงให้ภาษาที่ถูกต้องตรงมันดีกว่า

สรุปถ้าจะคุยก็คุยฮับอย่าย้อนความฮับ "เพราะเหตุทั้งหมดที่เราได้ถกกันก็เพราะไอ้อันนี้แหละ" ใช่หรือไม่ลองดูเองฮับ

12. maokvid-1800

ในแง่ของ ธาตุ ปัจจัย

xxx จัดเป็น อิตถีอินทรีย์ ที่มี วิวัฏ ไปในทาง กุศล
    คือ วิวัฏไปสู่ ปุรุษอนทรีย์

ดังนั้น

ในง่ของ ธาตุ หาก ฉลาดใน ปัจจัยจริง ต้องทราบ
    กำลังที่วิวัฏนั้น

ไม่ใช่ ตกกระจัย กลัวเกลียด เสียจน ออกอาการ
    ไม่รู้ ปัจจัยการ อะไรเลย

13. Sataniel

ธาตุก็ของธาตุฮับ

"ผมหมายถึงมุขนัยกับภาษาตรงอันไหนดีกว่า" สรุปจะไม่คุยเรื่องเดียวกันใช่ไหมฮับ?

ถ้าคุณเปลี่ยนเรื่องทั้งชาติก็คงไม่ได้คุยกันอะฮับขอบอก

และคำตอบเดิมฮับ "คุณและผมยังไม่ได้ลองสอนยกมาเท่าไหร่มันก็แสดงแค่ว่า "อาจจะเป็นไปได้" แต่ความจริงคือไม่รู้ครับ"

14. Sataniel

ดังนั้นถ้าคุณ ไหลไปตามสังขารปรุงแต่ง(ไม่มีสติเลยในตอนนี้)ทำให้ไม่สามารถคุยเรื่องเดียวกันได้ก็เชิญพูดคนเดียวไปเลยฮับเพราะในตอนนี้(แต่อนาคตไม่รู้) ผมคงคุยกับคุณไม่ได้อะฮับ มีสติเมื่อไหร่อยากคุยก็รอกะทู้หน้าไม่ก็ล่อเป้าเอานะฮับ

15. maokvid-1800

บัณฑิต พึงรู้ธรรม ด้วยอุปมา ....

พระศาสดาองค์ปัจจุบัน ก่อนจะ ทำการปราถนาเป็น
    พระสัพพัญญู ก็เป็น ผู้หญิงมาก่อน

ปัจจัยในการเป็น หญิงนั้น นอกจาก ฉันทะของจิตนั้นๆ
    แล้ว ก็ยังมี กรรม

กรรมที่เป็นเรื่องผิดลูกผิดเมียเขา

พระศาสดาองค์ปัจจุบัน ในสมัยเป็น พระโพธิสัตว์
    ก็มีหลายชาติ ที่พลาด สร้างกรรมที่ เป็น ปัจจัย
    ให้เกิดเป็นหญิงได้

จนมี อรรถกา แทรกไว้ในบางจุด สำหรับผู้ที่
    พลาดเสวยชาติเป็น หญิงด้วยกรรม ผิดศีล
    ดังกล่าว ต้องไปเกิดเป็น หญิง500ชาติ
    เกิดมาเป็นxxx500ชาติ กว่าจะกลับมามีปัจจัยเป็น
    ปุรุษอินทรีย์

อย่างไรก็ดี

พระศาสดาองค์ปัจจุบัน ก็อาศัย กำลังใจ ขณะเป็นหญิง
    จึงสำเร็จเป็น สัพพัญญญู เลิศกว่า สาวก ทั้งปวง ได้

แล้ว.......

16. Sataniel

คนละเรื่องเลย ตอนเป็นหญิงไม่ได้บอกว่าสร้างบุญไม่ได้

"แต่ความจริงคือตอนเป็นหญิงไม่สามารถสำเร็จโพธิญาณได้"

และที่คุณยกมาก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรเลยกับหัวข้อกะทู้เลยซักนิดเป็นการพูดลอยๆแบบไร้สติ

และก็ไม่ได้เกี่ยวกับการลองสอนเพศสภาพที่ไม่ใช่ชายและหญิงหรือใช่ทั้งคู่ด้วย(เพราะไม่ได้ลองและที่ยกมาเป็นคนละเรื่องเลย)

และที่ยกมาว่าเกี่ยวกับกรรม "ก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับมุขนัยและภาษาอยู่ดี" เพราะที่ยกมาแม้จะขึ้นต้นว่ารู้ธรรมด้วยอุปมานั้นไม่จริงเพราะมีแค่กรรมซึ่งก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรเลยกับเรื่อง "ภาษา" มันคือการยกมามั่วแบบโคตรกำปั้นทุบดิน หรือหากจะยกมามั่วเรื่องการสอนก็ไม่ได้ช่วยอะไรเพราะไม่ได้บอกว่าพระพุทธเจ้าสำเร็จโพธิญานตอนเป็นผู้หญิง

ดังนั้น "คุณพูดลอยๆมาหลายเม้นท์แล้วผมจะรอดูว่าสิ่งที่คุณสอนเช่นสัมมาทิษฐินั้นย่อมไม่จริง(เห็นตรงตามจริง)

"เพราะคุณไม่จริงนั่นแหละ"

17. maokvid-1800

" บัณฑิต พึงรู้ธรรม ด้วยอุปมา..... "

การเรียน พระวินัยของพระนั้น ตำราเรียนจะเขียนด้วย
    ภาษาที่เมตตา เรียนเพื่อช่วย ชี้ประโยชน์ตามฐานะ
    ปัจจุบัน ที่พึงได้

พระ ไม่ได้เรียน วินัย แบบ ฆราวาส ที่เข้าใจว่า เรียน
    เพื่อเป็น ทนาย อัยการ นักพิพากษา

ดังนั้น

การจะชี้ อธิกรณ์ ของพระ

ไม่ใช่ การชี้ในลักษณะ นักค้าคดี สู่รู้ เอาข้อ วินัยมา
    ยกยอตนว่า ข้ารู้ ข้าจะจัดการ ( สาวก ไม่มีทาง
    รู้ข้อวินัย กาลใดควรแต่งตั้ง กาลใดควรใช้
    พระวินัย สำหรับสาวก จึงจัดเป็น ข้อวัตร ที่ต้อง
    สืบต่อกันตามประเพณี ตาม มติ )

พระ ท่านเรียนพระวินัย ด้วยการ เอื้ออารี คอยชี้
    ประโยชน์ เท่าที่จะเป็นไปได้ ให้มากที่สุด
    จึงไม่มีปรกติ เอะอะ จับสึก

พอไม่จับสึก ก็ตั้งข้อสงสัย มส มท มทบ กทม
    เมืองที่คนตกท่อ

ฮิวววววววววส์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2019
  18. Sataniel

ไม่จริงเป็น "สันดาน/นิสัยเป็นของแต่ละบุคคลดูอย่างธัมมชัยโย(พระ)คุณบอกว่าอารีแต่กินไปหลายตังค์ฮับ"

ดังนั้น "ผมไม่เห็นคุณจะพูดเรื่องจริงสักเรื่องเลย ดังนั้นผมเคยพูดว่าคุณคือมาร(ผู้ขัดขวางความดี)" นั้นถือว่าใช่ตามอาการเพราะ คุณไม่มีความจริงในตัวคุณสอนความจริงให้คนอื่นไม่ได้ส่วนพระไตรที่ยกมา ถ้าเป็นคนพุทธจริงย่อมเสิร์ชอ่านเองได้ เขาได้อานิสงค์ของพระไตรไป

"แต่คุณจะรู้หรือยังว่าคุณน่ะสอนตัวเองให้รู้ตามจริงยังไม่ได้เลยแล้วไปสอนคนอื่น(สอนให้คนอื่นติดมึนแบบคุณ)คุณเป็นมารโดยแท้จริงและเป็นแบบไม่รู้ตัวด้วยครับ"

19. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

http://84000.org/tipitaka/pitaka1/v.php?B=04&A=3481&Z=3608

ถ้ายึดตามพระวินัยฯตามลิงค์
    คงไม่รอดครับ และจะให้เป็นไปตามนี้คงยากครับ เพราะคงได้ยินข่าวเรื่องทำนองนี้
    ในระดับท่านที่มีต่ำแหน่งสูง
    มาแล้วในอดีตกัน

เนื้อหาที่นำมาลงข้อความแรก
    ก็อ้างพระวินัยฯ แต่ก็ย้อนแย้งกันเอง
    และมาเล่นคำ เฉพาะว่า " บัณเฑาะ" อ้างว่า พระฯ ว่าไม่ได้ห้าม ตุ๊ด เกย์ ทั้งที่ดูคำแปล
    แล้วทางด้านจิตใจจะคล้ายๆกัน ต่างที่
    ลักษณะภายนอกที่ปรากฏให้เห็น
    ถ้าดูจากความหมายของคำนะครับ

ถามว่า สมัยพุทธกาล มีคำว่า" ตุ๊ด เกย์
    หรือยังครับ" ยังครับ ส่วนตัวลง
    ข้อความไปแล้ว

เหมือนคนที่พูดว่า สมัยก่อน พระพุทฯ
    ท่านไม่ได้ห้ามขับรถยนต์
    ก็จะเกิดการแย้งว่า
    แล้วสมัยพุทธกาลมีรถยนต์หรือยังครับ

เหมือนเจอป้ายห้ามว่า "ห้ามรถจักรยานยนต์ผ่าน" แล้วมาเจอคนเล่นคำ รถผมไม่ใช่จักรยานยนต์ แต่มันเป็น"รถมอเตอร์ไซด์"
    จึงผ่านได้
    ทั้งที่มี สองล้อเหมือนกัน ก่อนวิ่งต้องสตาร์ทเหมือนกัน ฯลฯ
    เพราะแถวบ้านผมเรียก
    อย่างนี้ แล้วเลยมองข้าม
    เปลี่ยนประเด็นให้ความสำคัญกับ
    พฤติกรรม ลักษณะในการขับขี่แทน
    โดยเอากฏจราจรยกมาอ้างเสริมเข้าไปอีก
    นั่นเอง ซึ่งไม่ได้เกี่ยวกับประเด็นเรื่อง
    ไม่พึงให้บวช หรือที่บวชแล้วต้องสึก
    เพราะกรณีนี้เลย

พอจะมองเห็นภาพอะไร
    จากตรงนี้ออกไหมครับ

ปล. ส่วนตัวเฉยๆนะครับเรื่องนี้
    เพราะเคยเจอห่มเหลืองแบบนี้เยอะ
    ก็ดูๆไม่ได้คิดอะไร เพราะเป็นเรื่องของสงฆ์
    ท่านจะพิจารณาของท่านเอง

แต่ที่จะรู้สึกแปลกๆหน่อย คือพวกที่ชอบ
    เอาพระพุทธฯมาอ้าง เอาพระวินัยฯมาอ้าง
    แล้วตีความเข้าข้างตนเอง
    อย่างโน้นอย่างนี่ แล้วสรุปชี้ชัดออกมา

เรื่องนี้ปัจจุบัน ยังมีไม่มีการตัดสิน
    ออกมาให้เห็นเป็นรูปธรรมที่ชัดเจน
    จากทางฝ่ายเถระสมาคมครับ

แม้ว่าจะเชื่อว่าท่านใดสอนธรรมะผิด
    แต่ก็ไม่มีตำรวจพระที่จะไปจับท่านสึกได้

แม้ว่าในอดีตจะมีการจับสึกนั้น
    เป็นด้วยเรื่องส่วนตัวแบบทางโลกทั้งนั้น
    เช่น ฉ้อโกง หลอกหลวง ชู้สาว ผิดประเวณีเป็นต้น

คำว่า "สังคมสงฆ์ใจกว้าง"
    ใจกว้างเป็นนามธรรม
    เลยไม่สามารถคาดได้ว่า
    ขอบเขตของความกว้าง
    แต่ละท่านแค่ไหนนั้นเองครับ

พูดในมุมฆารวาสที่ตน
    มองเห็นนะครับ
    ไม่ใช่ห่มเหลือง

20. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นพระฯมาพูดแบบนี้ยังพอฟังได้ครับ
    แต่ถ้าไม่ใช่พระฯ แล้วพูดแบบนี้
    ก็จะเกิดการแย้งว่า
    คุณเป็นพระ?
    คุณเคยเรียนพระวินัยฯ?
    พระวินัยฯ มีวัถตุประสงค์ข้อไหน
    อย่างที่คุณกล่าวหรือไม่?

พอมองเห็นอะไรตรงนี้นะครับ