{{{พระเครื่องวัตถุมงคลหลวงพ่อวัดท่าซุง}}} สวยและแท้ แบ่งพี่น้องร่วมบุญบูชา ◕‿◕

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย panchita, 6 กันยายน 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Atithep phong

Atithep phong เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2010
    อ่านแล้วปลงครับ ผมถามพระท่านเองแหละว่าทำไมเพิ่งเอาออกให้บูชาตอนนี้ ท่านตอบว่าช่วงที่หลวงพ่อให้ขึ้นราคา 16 เท่า ทำให้แหวนราคาแพง จึงเก็บไว้ก่อน....... ส่วนใครจะคิดอะไรผมใช้คำว่า ช่างมัน ทุกอย่างมันเป็นเรื่องก่อนตายทั้งนั้น พอตายทุกอย่างจบ

2. JYR

JYR เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    พระฤาษีท่องสวรรค์ 1,200 บาท
    มงกุฏเพชร 800 บาท
    พระหางหมาก 900 บาท
    รวมค่าโอน = 2,950 บาท

โอนเงินแล้วครับ

ที่อยู่ทางข้อความครับ

3. พรแม่ศรี

พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เรื่องกลุ่มบุคคลที่อาศัยเวปวัดท่าซุงมาเป็นเครื่องมือระบายแค้น

ขณะนี้มีกลุ่มบุคคลหนึ่งที่มีความเคลียดแค้น ได้นำเอาเวปวัดท่าซุงมาเป็นเครื่องมือระบายความเคลียดแค้นที่มีอยู่ในใจตน

สำหรับพฤติการณ์ของบุคคลกลุ่มนี้ จะเป็นกลุ่มบุคคลที่ต่อต้านเวปพลังจิต คือไม่ชอบเวปพลังจิต ไม่ชอบการที่เวปพลังจิตมีการจำหน่ายวัตถุมงคล สังเกตุได้จากมีการนำข้อความที่ว่า "เวปมีพลัง" ไปพิมพ์ที่เวปบร์อดของวัดท่าซุง

การกระทำดังกล่าวนี้ผมขอประนามว่าเป็นสิ่งที่ไม่เหมาะสมอย่างยิ่ง เพราะเวปวัดท่าซุงเป็นเวปพระพุทธศาสนา เพื่อประชาสัมพันธ์งานบุญของวัด เผยแพร่ธรรมะ ซึ่งจากการกระทำของกลุ่มบุคคลนี้ทำให้วัดท่าซุงเกิดความเสื่อมเสีย กลายเป็นเวปที่ใช้ระบายแค้นกัน อีกทั้งเป็นการสร้างความแตกแยกของกลุ่มลูกหลานที่มีความเคารพในหลวงพ่อและวัดท่าซุง

สำหรับรายชื่อบุคคล (usser name) ที่ใช้เวปวัดท่าซุงเป็นเครื่องมือระบายแค้นมีดังนี้

1.Jutamass คนนี้เป็นหัวโจก คอยติดตามจ้องจับผิดคนขายพระ หรือสมาชิกpremium ซึ่งเมื่อจับผิดได้ก็จะรีบไปฟ้องเวปวัดท่าซุงโดยทันที โดยมีการโพสต์ข้อความต่างๆนาๆโจม จนมีคำพูดจากพระชัยวัฒน์ อชิโตว่า "เวปวัดท่าซุง กลายเป็นกระโถนเสียแล้ว"
    2.Truetoyourself คนนี้เป็นตัวเสริม จะคอยรับไม้ต่อจาก Jutamass โดยจะเป็นตัวคอยแกล้งตอบโต้บุคคลที่กลุ่มนี้นำมาโพสต์โจมตีหรือที่มีความเห็นต่างจากตน
    3.ฮะเก๋า คนนี้จะมีพฤติกรรมคล้ายกับบุคคลที่ 2 และคอยเป็นตัวเสริมตอบโต้

นอกจาก 3 รายชื่อดังที่กล่าวมาแล้วข้างต้นยังมีอีกนะครับ ผมก็อยากแจ้งผ่านเวปบร์อดพลังจิตนี้ว่า ขอให้ท่านจงเลิกนำเวปวัดท่าซุงมาเกี่ยวข้อง เพราะมันเป็นสิ่งที่ไม่เหมาะไม่ควร จะอาศัยเวปวัดท่าซุงมาเป็นเครื่องมือระบายความแค้นมิได้ การกระทำของท่านนั้นมีไม่เป็นวิสัยของผู้ปฎิบัติธรรมและสร้างความเสื่อมเสียให้เวปวัดท่าซุงโดยตรง

ตามลิงค์นี้ครับ

http://palungjit.org/threads/ประกาศ-ประกาศ-ประกาศ.505343/

4. panchita

panchita เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2009

ด้วยบารมีของพระสมเด็จองค์ปฐม พระพุทธสิขีทศพลที่ ๑

ขอโปรดจงช่วยสงเคราะห์ลูกหลานที่ตั้งมั่นอยู่ในความดี ด้วยกาย วาจาและใจ

ให้ได้บังเกิดเป็นมรรคผล นิพพานในชาติปัจจุบัน

ศัตรูภัยพาล อย่าได้ทำอันตรายใดๆ มีชัยชนะเหนือกิเลสมารทั้งปวงเทอญ สาธุ -/\-

ไฟล์ที่แนบมา:

5. panchita

http://www.facebook.com/panchitasi/posts/533932443322106

เหรียญตะกรุดเม พัณณ์จะไปจองที่ตึกรับแขก เพื่อจะได้รับวันที่ 8 ธันวาคมที่วัดนะคะ

ถ้าจองที่บ้านสายลม จะไปรับวันที่ 3 มกราคมปีหน้าเลยค่ะ

ใครอยู่ไกล อยากจะร่วมบุญตรงนี้ต้องโอนมาก่อน พร้อมแจ้งรายละเอียดภายในวันที่ 12 สิงหาคมค่ะ

6. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2

ขอบใจมากน้องภัณณ์ จริงก็คือจริงเท็จก็คือเท็จ เมื่อวาน น้องต้องเขามาเล่า เรื่องให้ฟังแล้วครับ ว่าเรื่อง มันเป็นมาอย่างไร ผมเองไม่สนใจเท่าไหร่นัก ใครทำกรรมอันใดไว้ จะได้รับผลในชาตินี้ แล้วเร็วด้วยครับ

7. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

2

ขอบใจมากนะ หลานเอ เมื่อวานซืน ผมไปดูและคุยกับ หลวงพี่ในวัด ผมพอรู้ ว่ามันมีอะไรกันมาบ้าง ผมไม่สมควรมาพูดในนี้ ผมเพิ่งเข้ามาดูครับ น้อง ภัณณ์ ต้องขอโทษนะที่เข้ามาตอบในนี้ อยากให้ทุกคนเข้าใจ และ ทำความเห็นให้ถูกต้อง และทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุด คนที่ไม่ผิดเลยไม่มีนโลก ผิดแล้วแก้ไขทำใหม่ คิดใหม่กันได้

น้องเอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2013
  8. บุญทรงพระเครื่อง

2

ผมให้คุณถูกแค่ ๑๐๐ ละ ๕ เปอร์เซ็นเท่านั้นครับ สิ่งที่ผมรู้คุณไม่รู้ สิ่งคุณรู้แต่ผมไม่รู้ นั้นมันมีอยู่ บางอย่างมันไม่เหมาะมาพูดในนี้ครับผม ผม ผมเข้าๆออก ๆ และช่วยวัดมา ไม่ต่ำกว่า ๓๐ ปี ว่าอะไรควรไม่ควร ถูกหรือผิด ย่อมแยกแยะได้ ด้วยหัวใจ ของผม ผมไม่ได้ จะมาหาเรื่องหรอกนะ แต่จะให้ทุกคนนำไปคิดเป็นการบ้าน อ่านหัวข้อของผมให้เข้าใจนะครับ มันมีอะไรอีกแยอะที่คุณไม่รู้ จักและไม่รู้

ผมอยู่ในครัวล้างจานมา ๓-๔ ปี เป็นนักการภ่ารโรง เฉียด ๓ ปี ทำนาในวัดช่วยหลวงพี่ดุ่ย ๑ ปี และโรงสีข้าว ขนาดกลาง ช่วยกวาดลานวัด ตำทาง เก็บหญ้า ที่ตัด ช่วยหลวงพี่จำเนียร ปลูกป่าธุดงค์ ตกครึ่งปี ปี ๔๘-๔๙ จำผิดขออภัย ล้างห้งส้วม ห้วงน้ำเป็นประจำ และเข้าไปสัมผัส ในจุดต่างๆ และช่วยทำงานเป็นบางครั้ง ขัดพระองค์ที่ ๑๐และ ๑๑ อยู่ ๓ วัน ช่างประเสริฐ ให้เงินแค่ ๕๐ บาทผมไม่ได้เอา แต่บอก ผมเอาบุญครับ แค่แรงในสมันนั้น ๓๐-๓๕บาทเท่านั้น พระ ๓๐ ศอก ผมเป็นคนขุดดินเอง กว้าง๓ ศอก ยาว ๖ ศอก ตกท่วมหัวความลึกนะ พี่เนียร เมียช่างเสริฐ ให้เงินผม ๕๐ บาท ผมไม่เอา ผมบอกต้องการบุญ ขุดดินจนมือไม้พอง ใน ร้อยไร่ ก่อนจะ เป็นสวนสมเด็จ

เมื่อก่อน ปลูกป่า มะม่วง ต้นไม้ ประดู่อินเดีย และอื่นๆ น้ำท่วมตายหมดเมื่อปี ๓๘ ก่อน จะปลูกต้นไม้ ผมช่วยพี่สมาน ฉีดยาหญ้า ฟันต้นไม้ขับรถ ไถเล็ก ดันป่า เมื่อก่อน มันเข้าไปแทบไม่ได้ เพราะรกเป็นป่าทึบ ยังมีอีกเยอะนะที่ไม่ได้บอก ขนาดผมช่วย วัดหรือ หลวงพี่บางองคื ยังไม่ได้ค่อยได้พระจากใครเลย ต้องไปทำบุญกับหลวงพ่อ ถึงได้ หรือไปบูชาพระเองที่ตึก ตอนหลังพระบางองค์ บอกจะให้พระแต่ไม่ให้ มิหนำซ้ำ บางองคื ผมยังถวายพระไปเป็นร้อยๆองค์ ยังมีเลย ผมน่ะมาจากศูนย์ นะ หาเอาเอง

ขอจบแค่นี้ ข้เกียจพูดมาก นี่ยังไม่หมดนะจะบอกให้ที่ทำมาครับ

9. บุญทรงพระเครื่อง

2

น้องต้องเอ๋ยขนาดผม อยู่ เป็นนักการภารโรง ยังตามเขาไม่ทันเลย ที่โรงเรียน ท่านทั้งหลายโปรดทราบ ที่นี่ ที่โรงเรียน พระสุธรรมยานเถระ มีแท่นเจียระไนย์เพชร เขาพระงาม ๔๐ กว่าแท่น ในสมัยนั้น โรงงานใหญ่ๆ ยังมี ไม่เท่า มีคนเอาไปพูดเล่นกันว่า โรงงานเจียเพชร วัดท่าซุง ใหญ่ที่สุด ในประเทศก็ว่าได้ พูดเล่นกันนะครับ ในสมัยนั้น เพชร ลพบุรี ที่ลูกศิษย์ นำมาถวายหลวงพ่อ แท่งเท่านิ้วโป้ง บ้าง เท่าแขนบ้าง เท่าขาบ้าง ความยาวเท่าแขน เท่าศอก มันใหญ่ขนาดไหนนึกเอาก็แล้วกัน แท่งมันมันจะเป็นเหลี่ยมๆ เหมือนเหลี่ยม เพชรหนุมาน

แล้วคนที่ไม่มาเรียน นักเรียนที่ไม่เรียนต่อ และชาวบ้าน ต้องการมีงานทำ หลวงพ่อต้องการ ให้คนมันมีอาชีพ ทำกินท่านเมตตาลงทุนขนาดนั้นนะ แล้วหลวงพ่อจ้าง ครูสอนมาหนึ่งคน มาสอนเจียเพชร เงินหมื่นต่อเดือน จำผิดขออภัยครับ แล้วซื้อ เศษพลอยโกเมนสีแดง มาให้ฝึกหัดเจียกัน โลละพัน สองพันในสมัยนั้นครับ เดี๋ยวนี้คงโลละหลายหมื่นบาทครับ ขนาดผมยามว่างไปฝึกกับเขาไม่กี่วัน หลวงพี่อาจินต์ รู้เข้า ไม่ให้ผมไปยุ่งกับเขา ผมยังน้อยใจเลย แค่เวลาว่าง ผมก็อยากเป็นนี่ ก้เลยไม่ไปยุ่งกับเขาไงล่ะครับ

ณเวลานี้ ยังเหลืออีกส่วนหนึ่งที่ไม่ได้เจีย ผมคนหนึ่งที่ช่วยยกไปทิ้งไว้ในน้ำ ในวัด ไม่บอกณะ ว่าอยู่ตรงไหนของวัด ไม่แน่ใจว่าคงไปเจียในสมัยของท่าน อิตเลอร์หรือเปล่า ที่จะมาเป็นลูก ของกษัตย์ ประมาณ พ.ศ. ๒,๗๐๐ ปีหลวงพ่อยังจารในแผ่น ทองคำ อยู่ในฐานโบสถพระวัดท่าซุง เพชรน่ะ เม็ดใหญ่เท่าไหนผมไม่รู้ ที่เล็กที่สุด และใหญ่ที่สุด และยังไม่มีในหนังสืออีกเยอะนะ ผมก็ยังไม่เห็นมีใครรู้จริงสักคน ผมเองยิ่งแล้วเลย รู้แค่งูๆปลาๆ พึ่งมาศึกษาเหมือนกัน ของหลวงพ่อยังมีอีกเยอะ ที่ไม่ได้ออกหนังสือ แล้วเราเป็นใครมาจากไหน จะไปรู้หมดได้ไง ขนาดพระพิม ในชุดฤาษี ท่องสวรรค์ ผมมี ๒๐ กว่าพิม ในหนังสือมีแค่พิมเดียวเท่านั้น เมื่อปี ๕๓ ผมไปถวายหลวงพ่อนันท์ ตก๓๐ พิมกะว่าให้ทางวัดพิม ออกมา ถ้าไม่พิม ถ้าผมยังไม่ตายเสียก่อน จะพิมเอง ให้ใครๆได้รู้จักครับแค่นี้แหละครับ ที่จะพูดก็พูดไปแล้ว

ขอให้ทุกท่านเก้บไปคิดเป็นการบ้านก้แล้วกันครับ เพชรกับ ลูแก้วไม่มีตำหนิดู มันดูยากต้องอาศัยความเชื่อและที่มาเท่านั้น ใครฉลาด ก็ดีไป ใครโง่ ก้เป็นเรื่องของเขา เรื่องของกรรม ใครก็ขวางไม่ได้ครับสวัสดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2013
  10. Allymcbe222

Allymcbe222 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตินิดครับ แหวนล้อมเพชรทรงสี่เหลี่ยมของผู้ชายนี้
    หลายเดือนก่อน ผมไปบูชา เพราะเห็นมีโชว์ที่ตู้กระจกบ้านสายลมอยู่ 1 วง
    พระท่านบอก หมดแล้ว ต้นเดือนหน้าให้มาใหม่ เพราะต้องไปเอามาจากวัดท่าซุง
    พอต้นเดือนหน้า ผมไปอีก ก็บูชามา 1 วง 16000 บาท
    คิดว่าน่าจะยังมีอยู่ที่วัดนะครับ แต่อาจไม่ได้นำมาโชว์ข้างหน้าตู้กระจกที่วัด

11. พรแม่ศรี

พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

12. panchita

ขอทุกท่านรับฟัง อ่านข้อมูลอะไร ใช้วิจารณญาณให้ดีนะคะ

วางใจให้เป็นกลาง บางอย่างเชื่อแล้วก็มีโทษ โทษที่ไหน โทษที่ใจเราก่อน

เมื่อเกิดความเศร้าหมองของใจ นั่นก็กิเลส เมื่อกิเลสมันทำงาน ก็เป็นปัจจัยของการเกิดค่ะ

ขอพี่น้องทุกท่านจงวางกำลังใจให้ดี ให้ใจแจ่มใสกันให้มากที่สุดค่ะ -/\-

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2013
  13. panchita

เหรียญรูปหลวงพ่อล้อมเพชร

เป็นเหรียญรูปหลวงพ่อลงยา รูปไข่ ใต้รูปเขียนว่า "หลวงพ่อฤาษีลิงดำ"
    สร้างเมื่อ ๒๗ กุมภาพันธ์ ๒๕๒๘ ใส่กล่องกำมะหยี่สีแดงบุผ้าด้านในสีขาว

สภาพสวยแชมป์ๆ เพชรครบทุกเม็ดและเป็นประกายแวววาว
    รูปหลวงพ่อชัดเจนมากไม่เลอะเลย เก็บบูชามาอย่างดีจริงๆค่ะ

** บูชา 2,500 บาท ค่าจัดส่ง EMS 50 บาท

*** กรุณาโอนภายใน 7 วัน ***
    ชื่อบัญชี พัณณ์ชิตา ศิริโรจน์วรากร ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาเพชรบุรี
    เลขที่บัญชี 504-2-42263-2 โทร.080-4322300 LINE:0804322300

ขนาดไฟล์:
      134.8 KB
      เปิดดู:
      22
      ขนาดไฟล์:
      159.1 KB
      เปิดดู:
      19
      ขนาดไฟล์:
      94.7 KB
      เปิดดู:
      19
  14. panchita

พระรูปเหมือนหลวงปู่ปาน และหลวงพ่อพระราชพรหมยาน

สร้างเมื่อปี ๒๕๒๔ หน้าตัก 2 นิ้ว
    องค์พระสูง 2 1/2 นิ้ว ฐานกว้าง ๒ นิ้ว สูง 1/2 นิ้ว
    ด้านหน้าเขียนนามท่านทั้งสอง และบรรจุพระบรมสารีริกธาตุไว้ด้วย

สภาพผิวหิ้ง คือ เก็บบูชามาและหลุดลอกตามอายุ
    ไม่ได้ผ่านการซ่อมแซมใดๆ รายการที่หายากมากๆ
    ไว้บูชาที่โต๊ะหมู่ หรือหน้ารถก็งดงามค่ะ

** สนใจบูชา โทร PM หรือ LINE สอบถามค่ะ **

ชื่อบัญชี พัณณ์ชิตา ศิริโรจน์วรากร ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาเพชรบุรี
    เลขที่บัญชี 504-2-42263-2 โทร.080-4322300 LINE:0804322300

ขนาดไฟล์:
      143.7 KB
      เปิดดู:
      21
      ขนาดไฟล์:
      160.4 KB
      เปิดดู:
      22
      ขนาดไฟล์:
      158.2 KB
      เปิดดู:
      19
      ขนาดไฟล์:
      147.9 KB
      เปิดดู:
      20
      ขนาดไฟล์:
      96.4 KB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      61.5 KB
      เปิดดู:
      35
  15. panchita

พระหางหมาก (พระมหาลาภ)

เป็นพระเนื้อผง สีแดง ปางสมาธิ บางทีก็เรียกพระหางพลู
    ปลุกเสกเมื่องานเป่ายันต์เกราะเพชร ๒๔ สิงหาคม ๒๕๓๓
    ด้านหน้าใต้ฐานพระเขียน วัดท่าซุง
    ด้านหลังเป็นรูปหลวงพ่อนั่งในกรอบรูปพัดยศ
    มีชื่อ พระราชพรหมยาน ใต้ที่นั่ง
    และด้านล่างเขียนว่า หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

สภาพสวย เนื้อสีแดงชมพูเข้ม ผิวเนียนเรียบ
    พิมพ์สองจุด ปิดทองเร่งลาภเดิมๆ สวยสมบูรณ์มากค่ะ

** บูชา 1,800 บาท ค่าจัดส่ง EMS 50 บาท

ขนาดไฟล์:
      186.2 KB
      เปิดดู:
      29
      ขนาดไฟล์:
      158.7 KB
      เปิดดู:
      28
  16. jbwclub

jbwclub เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองร่วมบุญด้วยครับ เนื้อเงิน 4 เหรียญ (2,000)
    โอนแล้วแจ้งทาง PM อีกทีครับ ขออนุโมทนาทุกบุญด้วยครับผม

17. panchita

ได้ค่ะ โอนแล้วรบกวนแจ้งชื่อนามสกุลที่อยู่ไว้เลยนะคะ พัณณ์จะทำบิลแยกไว้ให้เลยค่ะ เพื่อเป็นหลักฐานการร่วมบุญให้และง่ายต่อการจัดส่งภายหลังค่ะ

18. panchita

สมบัติพ่อให้ทุกพระองค์ หามาด้วยความสุจริต ไม่เคยทำอะไรผิดศีลธรรม

บูชาด้วยความเคารพรักอย่างสุดหัวใจ เพียงแต่วาสนาน้อย ไม่สามารถเก็บไว้บูชาได้ทั้งหมดจนตาย

สมบัติพ่อให้นี้ ลูกระลึกถึงพระคุณพ่อเสมอ ว่าเป็นได้ทั้งโภคทรัพย์และอริยทรัพย์

ได้เดินในทางที่ชอบทางที่ตรง ในทางเดียวกันที่จะยังเข้าถึงมรรคผลนิพพานในชาตินี้

ไม่ต่างกับพี่น้องทุกคนแน่นอนค่ะ -/\-

19. MasterTest

MasterTest เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010

พี่บุญทรงครับ เมื่อปลายปีที่แล้วผมก็เช่าแหวนเพชรจักพรรดิ์ ๔ เหลี่ยมเพชรล้อม จากบ้านสายลมมา 2 วงครับ ตอนแรกก็คิดว่าหมดไปแล้วเหมือนกัน โชคดีเห็นจากกระทู้คุณน้องพัณณ์นี่แหละเลยรีบไปเช่ามา (http://palungjit.org/threads/❤❤❤-{{...ในใสธรรมค่ะ-。◕‿◕。.256145/page-647#post6941512)

ตอนแรกเช่ามา 1 วงแต่พอกลับมาลองที่บ้านกลายเป็นว่าใหญ่ไปนิดนึง (ตอนลองก็พอดีนะครับ เกือบจะคับนิดนึงด้วย) คิดว่าจะกลับไปขอเปลี่ยนเป็นวงเล็กอีกหน่อย แต่แฟนขอลองใส่ดูก่อน ปรากฎว่าใส่ได้พอดีเลยแถมสวยมากด้วย แฟนเลยประกาศ พรก ฉุกละหุก ทำการยึดอำนาจเอาไปเลย แล้วให้ผมไปหาเช่าเอาใหม่ T___T

วันรุ่งขึ้นผมเลยต้องไปเช่ามาอีกวงนึง ทีนี้ได้ขนาดพอดีเด๊ะเลย

เรื่องวัตถุมงคลที่มีจำหน่ายที่วัดกับที่บ้านสายลม เท่าที่เคยอ่านมา คลับคล้ายคลับคลาว่าหลวงพ่อบอกไว้ว่า เป็นคนละส่วนกัน ไม่เกี่ยวข้องกันเลย บางรายการที่วัดหมดแต่ที่บ้านสายลมยังไม่หมด บางรายการที่บ้านสายลมหมดแต่ที่วัดยังมีอยู่ และจะไม่ขนไปขนมาครับ (เช่นตอนนี้เหรียญที่ระลึกผูกพัทธสีมาทั้งสองแบบที่บ้านสายลมหมดไปนานหลายปีแล้วแต่ที่วัดรู้สึกว่าจะยังมีอยู่) เลยทำให้พอเข้าใจได้ว่าหลวงพ่อท่านจัดการไว้ดีแล้ว เหมาะสมแล้ว สมควรทำตามนั้นครับ รายการไหนที่บ้านสายลมหมดแต่ที่วัดยังมี ถ้าอยากได้ก็ต้องไปเช่าที่วัด รายการไหนที่วัดหมดแต่ที่บ้านสายลมยังมีก็ให้มาเช่าที่บ้านสายลม

ในกรณีที่เป็นของมูลค่าสูงเช่นแหวนหรือรูปหล่อที่มีตั้งโต๊ะที่ตึกถวายสังฆทานที่บ้านสายลมตอนต้นเดือน เข้าใจว่าเป็นของในส่วนที่จะให้บูชาเฉพาะที่บ้านสายลม แต่หลวงพ่อหลวงพี่ท่านคงจะนำมาให้บูชาเฉพาะตอนถวายสังฆทานต้นเดือนเท่านั้น จากนั้นก็จะนำกลับไป โดยไม่ได้เก็บไว้ที่บ้านสายลมครับ แต่ท่านจะนำไปให้คนบูชาที่วัดก็ไม่ได้ เพราะของส่วนนี้เป็นของสำหรับให้บูชาที่บ้านสายลมครับ ผมเดาว่าที่แหวนบางรุ่นยังเหลืออยู่ก็เพราะท่านจะมาแค่ตอนต้นเดือนเท่านั้น และไม่ได้วางในตู้ที่ตึกกรรมฐานที่บ้านสายลม ทำให้แหวนยังคงมีให้บูชาอยู่ครับ

ผมเชื่อว่าหลวงพ่อท่านจัดการเรื่องต่างๆไว้เรียบร้อยแล้วครับ ทั้งกันทั้งแก้ ลูกล่อลูกชนครบเครื่อง ไม่งั้นเอาพวกเราไม่อยู่หรอกครับ ^___^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2013
  20. panchita

ตอนแรกพัณณ์ว่าจะไม่อธิบาย เพราะไม่อยากเปิดประเด็นอะไรใหม่ ตอนนี้หลายประเด็นเหลือเกิน แต่คงต้องขอชี้แจงตามความเป็นจริงเพื่อความเข้าใจตรงกันอย่างนี้ว่า

สมัยหลวงพ่อมรณภาพลงแล้วเมื่อครั้งถึงเวลาให้วัตถุมงคลขึ้นไป 16 เท่า มูลค่าที่เคยเป็น 500 หรือ 1000 2000 บาทนั้น ก็ต้องปรับเปลี่ยนเป็น 8000 16000 32000 บาทตามลำดับทันที ซึ่งมีมูลค่าสูงมากในยุคสมัยนั้น เพียงแค่ตัวเรือนเงินและเพชรรัสเซีย (ไม่ใช่เพชรจริง)... ตั้งแต่สมัยหลวงลุงวิรัชดูแล จึงได้เก็บรายการที่มีค่ามากไว้ก่อน ไม่โชว์ลงตู้ แต่หากใครทราบมาขอบูชาก็ให้บูชาเป็นปกติ แต่เรื่องแหวนสี่เหลี่ยมนั้นมีวางในตู้โชว์ที่บ้านสายลมมาตลอด เพียงแต่จะมีผู้สังเกตเห็นหรือไม่ค่ะ ซึ่งจะนำมาจากทางวัดตามจำนวนที่ไม่มาก เพื่อให้ได้ทะยอยเก็บไว้บูชากัน ขอเรียนว่าวัดได้ดำเนินการตามความเหมาะสมทุกประการดังนี้ค่ะ -/-

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2013
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้